
 1 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

OFISI YA RAIS 

 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

 

 

 

 

 

 

 

MKOA WA MTWARA 

 

 

 

TAARIFA YA HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA WA MTWARA 

LIGULA 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 

S.L.P. 520 

Simu/Fax Na.023-2333194 

Barua Pepe: afya@mtwara .go.tz 

Tovuti: www.mtwara.go.tz 

 

 

 

 

 

 

 

 



 2 

UTANGULIZI 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Mtwara (Ligula) ilifunguliwa rasmi tarehe 

14/10/1964 na Rais wa kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Hayati 

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Hospitali hii ilianza na majengo machache 

yaliyokuwa karibu na mapokezi ya sasa. Wodi ya zamani ya wazazi “Frelimo” 

ilikuwa ni hospitali ya majeruhi wa chama cha Frelimo ikijulikana kwa jina la 

“Americo Boavida Hospital”. Kwa sasa wodi hii inafanyiwa ukarabati kwa 

kushirikiana na Chuo cha Uuguzi Mtwara kutokana na ubovu wa jingo, hivyo 

jengo jipya la wodi ya wazazi lililojengwa kwa msaada wa shirika la maendeleo 

la ujerumani (GIZ) ndio linatumia kwa huduma za uzazi.  

 

Hospitali hii inahudumia kama hospitali ya wilaya kwa wakazi wa Manispaa ya 

Mtwara Mikindani, Mtwara Vijijini, baadhi ya wakazi wa mkoa wa Lindi (vijiji vya 

kuanzia Mingoyo kuja hadi Mtwara), wakazi wa nchi jirani ya Msumbiji (vijiji 

vilivyo mpakani na Tanzania) na inahudumia kama hospitali ya Rufaa kwa 

hospitali zote za mkoa wa Mtwara ambao jumla ya wakazi wake ni 1,323,568. 

Kwa sasa hospitali inauwezo wa kuchukua vitanda 250 (bed capacity), kiwango 

cha matumizi ya vitanda (Bed occupancy rate ni 75%) na wastani wa 

wagonjwa wanaolazwa kukaa hospitalini (Average length of stay) ni siku 6 hadi 

siku 7. 

 

HUDUMA ZINAZOTOLEWA 

Hospitali kwa sasa inatoa huduma zifuatazo: 

1. Huduma ya Wagonjwa wa Nje (Outpatient services) 

2. Huduma ya Wagonjwa wa Ndani / Kulaza Wagonjwa (Inpatient services) 

3. Huduma ya Maabara (Laboratory services) 

4. Huduma ya Picha za Mionzi (X-Ray, Ultrasound, ECG) 

5. Huduma ya Matibabu ya Macho na Miwani (Eye care services) 

6. Huduma ya  Matibabu ya Meno (Dental services) 

7. Huduma za Afya ya Uzazi na Mtoto (Reproductive and Child Health services) 

8. Huduma za Mapasuaji (Surgical services) 
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9. Huduma za ushauri nasaha na kupima virusi vya ukimwi (VCT servises)  

10. Huduma za ushauri na uzuiaji wa maambukizi ya virusi vya ukimwi kutoka kwa 

mama kwenda kwa mtoto (PMTCT servises)  

11. Huduma za utoaji wa dawa za kupunguza makali ya Ukimwi (CTC services) 

12. Huduma ya Tiba ya Kifua Kikuu na Ukoma (TB and Leprosy) 

13. Huduma shirikishi za Kifua Kikuu na Ukimwi (TB/HIV Intergration) 

14. Huduma za Utafiti wa Kimatibabu (Research) 

 

Mapema mwaka uliopita ujenzi wa majengo mawili ya Hospitali yamekamilika, 

Jengo la huduma za dharura na Jengo la kulaza wagonjwa wa daraja la 

kwanza (Grade One). 

 

HALI YA VIFAA TIBA 

Hospitali ina vifaa tiba ambavyo vinafanya kazi kama vile X-Ray, Utral Sound, 

Mashine za Maabara, mashine kwenye chumba cha upasuaji.  Tatizo 

zinazozikabili hizi mashine ni pamoja na ukosefu wa pesa za matengenezo, 

kwani gharama za matengenezo ya hizi mashine ni kubwa kulinganisha na 

makusanyo ya hospitali. 

 

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA GIZ MKOA WA MTWARA 

Wadau wa maendeleo wa shirika la GIZ wamekuwa ni msaada mkubwa sana 

katika utoaji wa huduma za Afya katika Mkoa wa Mtwara kwani kuna miradi 

mingi ambayo wameifanya katika Mkoa wa Mtwara na sasa hivi wanafanya 

shughuli zao katika maeneo yafuatayo katika kuboresha huduma ya mama na 

mtoto, maeneo hayo ni:- 

 Kujengewa uwezo kwa watoa  huduma wa Afya(Capacity  Development 

For Hcw In  EmONC) 

 Usimamizi shirikishi na mafunzo elekezi(montoring and supportive 3 

 Ufuatiliaji  na tathimini ya upatikanaji  wa takwimu sahii(monitoring and 

evaluation,data  management) 
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 Mikakati ya kuwafanya watumishi waendelee kubakia  kufanya kazi   

katika mpango  wa kuboresha upatikanaji  wa rasilimali watu( hr 

retention& needs based  planning) 

 Upatikanaji wa vifaa tiba na kufanyia  ppm( availability of medical 

equipments) 

 Kuimarisha mfumo wa rufaa kutoka zahanati,vituo vya afya ,hospitali za 

wilaya  na mkoa(  support to develop ment of functional referal system) 

 Kuboresha utoaji wa huduma zenye ubora kwenye afya  ya uzazi na 

watoto wachanga(qulity improvement in obstetrics and  emoonc) 

 

CHANGAMOTO  

 Upungufu wa wafanyakazi kwa asilimia 44%.  Hospitali ina jumla ya 

wafanyakazi wa afya 267 wa kada mbalimbali. Kwa mujibu wa Ikama ya 

Watumishi  ya Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ya 2014-2018  hospitali ina 

uhaba wa wafanyakazi 211  kati ya 478 kiwango cha chini wanaohitajika 

kuwepo ili kutoa huduma kwa ngazi ya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa. 

Kutokana na upungufu huu hospitali haina Madaktari Bingwa wakutosha 

swala linalopelekea wagonjwa kupewa rufaa mara kwa mara. 

 Upungufu wa fedha kwa ajili ya ununuzi wa dawa na vifaa tiba. 

 

 Miundombinu na majengo ya hospitali ni ya muda mrefu hivyo Kufanya 

miundombinu hiyo kuwa ni chakavu na inayohitaji ukarabati (jengo la 

kitengo cha wagonjwa wa nje (OPD), kitengo cha huduma za Afya ya Akili) 

 

Pia majengo haya ya hospitali yana nafasi ndogo hivyo kusababisha 

kushindikana kuhudumiwa kwa wagonjwa wengi kwa wakati mmoja.  

(Wodi ya Wazazi na Watoto). 

Majengo ambayo hayakidhi viwango kama chumba cha kuhifadhia maiti, 

Hospitali pia inahitaji kukamilika kwa ujenzi wa uzio unaozunguka hospitali. 
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 Kutokuwepo kwa gari la wagonjwa “ambulance” lenye nafasi ya kutosha na 

vifaa maalum vya kutolea huduma ya dharura kwa mgonjwa pamoja na 

bajeti finyu ya huduma za rufaa kwa wagonjwa wanaohitajika kupelekwa 

hospitali ya taifa ya Muhimbili. (Gari la wagonjwa lililopo linaufinyu wa nafasi 

hivyo kufanya utoaji wa huduma na uwekaji wa vifaa vya huduma ya 

dharura kupata changamoto ya nafasi.) 

 

 Hospitali inakabiliwa na changamoto ya upungufu wa vifaa tiba vya 

utambuzi wa magonjwa mbalimbali (OGD, CT Scan), vifaa tiba kwa ajili ya 

kutolea huduma ya wagonjwa mahututi (ICU), vifaa tiba kwa ajili ya kutolea 

huduma ya Tiba ya mazoezi (Physiotherapy).  

 

HATUA ZILIZOCHUKULIWA 

 Ili kuhakikisha huduma zinaboreka zaidi Hospitali iliomba msaada Eco Bank 

kwa ukarabati wa Wodi ya Watoto 

 

 Kwa kutumia vyanzo vya ndani, Hospitali imekamilisha ukarabati mdogo wa 

Wodi ya Wazazi na kuboresha huduma kwa watoto njiti. 

 

 Tarehe 23 Novemba 2015 Katibu Tawala wa Mkoa aliunda kamati 10 

ambazo zimepewa jukumu la kuainisha changamoto za hospitali na 

kupendekeza ufumbuzi wa changamoto hizo ikiwa ni pamoja na kuandaa 

Concept Note ambazo zitatumika kuombea msaada wa kifedha kwa 

wadau wa maendeleo na serikali kuu. 

 

 Mwezi Julai 2015 Hospitali kwa kushirikiana na shirika la maendeleo la Kibaha 

ilifunga mfumo wa ki-elekroniki wa huduma za ukusanyaji mapato ambao 

mpaka sasa unasaidia kuimarisha uwezo wa ukusanyaji mapato kwa uhakika 

na kutumia mapato hayo kuboresha huduma za Hospitali 

 

 Kwa kushirikiana na makampuni ya gesi Mkoani, Hospitali imeweza kufanya 

harambee na kukusanya fedha ambazo zimetumika kununua vifaa kwa 
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kitengo cha magonjwa ya dharura. Asilimia kubwa ya vifaa vinavyotumika 

katika kitengo hiki vimepatikana katika msaada huu. 

 

 Kupitia ofisi ya Mbunge wa jimbo la Mtwara Mjini kumeweza kufanyika ujenzi 

wa awali wa jengo la kusubiria ndugu wa wagonjwa, ujenzi huo bado 

haujakamilika. 

 

 Kupitia ufadhili wa Taasisi ya Heart to Heart Foundation na Shirika la 

Maendeleo nchini Korea Kusini (KOICA) jengo la idara ya Macho 

limefanyiwa ukarabati na upanuzi mkubwa pamoja na ujenzi wa chumba 

cha mapasuaji ya macho na pia kupitia taasisi hiyo hiyo hospitali imepata 

vifaa tiba mbalimbali kwa ajili ya huduma ya macho kwa kiasi cha USD 

130,000/= . 

 

 Kupitia Mradi wa uboreshaji wa Afya ya Mama na Mtoto (IMCH) ulioko chini 

ya ufadhili wa GIZ na VSO tunategemea kupokea mashine ndogo ya 

Ultrasound pia kuboresha kitengo cha matengenezo ya vifaa tiba vya 

hospitali kwa kuwapatia mafunzo mafundi husika wa vifaa tiba hivyo. 

 

 Kupitia Mfuko wa Taifa Bima ya Afya (NHIF) hospitali iko katika hatua za 

kupata mkopo wa kuiwezesha kupata kifaa cha mashine ya Ultrasound 

(convex probe) ili kuiwezesha mashine hiyo ya Ultrasound ifanye kazi. 

 

MAONI YA KUBORESHA HUDUMA ZA HOSPITALI 

 Kutoa kipaumbele kwa bajeti ya Hospitali ili iweze kupatikana kwa wakati na 

kukidhi mahitaji wa uendeshaji wa hospitali kwa kununua madawa, vifaa 

tiba, ukarabati na huduma kwa watumishi. 

 

 Kusaidia hospitali kupitia viongozi wa siasa, jamii na taasisi za kidini katika 

kuwaelimisha wananchi wa Mtwara kutumia vituo vingine vya afya na 

zahanati kwa magonjwa yanayoweza kutibika katika vituo hivyo ili 

kupunguza msongamano wa wagonjwa hospitalini. Hii itasaidia kupunguza 
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msongamano na kutoa kwa ubora huduma za rufaa zilizolengwa kwa 

hospitali ya rufaa kwa wakati.  

 

 Kufanya jitihada za makusudi za kuisaidia Hospitali iweze kupata wataalamu 

wa kada muhimu kama Madaktari Bingwa, Madaktari, wauguzi, Wataalamu 

wa Maabara na Wataaalamu wa Huduma za Mionzi.  

 

 Pia kufanya juhudi za makusudi kusaidia upatikanaji wa nyumba kwa ajili ya 

makazi ya watumishi wa hospitali hususani wataalamu wa kada muhimu. 

 

HITIMISHO 

 

Uongozi wa Hospitali na Seksheni ya Afya, Ustawi wa Jamii, na Lishe inapenda 

kutoa shukrani kwako wewe Mheshimiwa Waziri Mkuu kwa kutembelea hospital 

yetu hii ya Ligula. 

 

Pili tunapenda kutoa shukrani za dhati kwa Mh. Mkuu wa Mkoa kwa kuweka 

kipaumbele katika kuboresha huduma zinazotolewa hapa Hospitali ili ziweze 

kuwa na ubora unaokusudiwa.  

 

Tatu tunapenda kumshukuru Katibu Tawala Mkoa pamoja na timu nzima ya 

Sekretarieti ya Mkoa kwa kutenga muda mahsusi wa kutafakari kwa pamoja 

changamoto za Hospitali na kupanga namna ya kuzitatua kwa kutumia ubunifu 

wa kitaaluma na mikakati ya kutatua changamoto za Hospitali.  

 

Pia uongozi unapenda kuwashukuru watumishi wote ambao wamekuwa 

wakiendelea kutoa huduma za afya bila kuchoka na katika mazingira ambayo 

yanakabiliwa na changamoto mbalimbali.  

 

Kazi ya kuboresha afya na kuokoa maisha ya wananchi wa Mtwara ipo 

mikononi mwetu na tujitahidi kwa kila hali kuhakikisha kuwa tunatekeleza wajibu 

wetu. 

Daktari kiongozi hatua za utekelezaji wa mikakati ya kukabiliana na 

changamoto zinazoikabili Hospitali ya Rufaa ya Ligula  ipo kwenye 

kiambatanisho. 

Naomba kuwasilisha. 

 

 

Dr.Wedson Sichalwe 

MGANGA MKUU WA MKOA 

MTWARA 


