
1. UTANGULIZI

1.1 HISTORIA FUPI YA MKOA WA MTWARA

Mfumo  wa  utawala  wa  ukoloni  uliigawa  Tanzania  katika  Majimbo  8,  Mkoa  wa  Mtwara 

ulikuwa ndani ya Jimbo la Kusini ambalo lilijumuisha Mikoa ya Ruvuma, Lindi na Mtwara 

ambapo Makao Makuu ya Jimbo yalikuwa Lindi.

Mkoa wa Mtwara ulianzishwa rasmi mwaka 1971 kutokana na Mpango wa Madaraka Mikoani 

ambao ulilenga kusogeza huduma karibu zaidi na wananchi. 

Mkoa huu ulipoanzishwa ulikuwa tayari na Wilaya tatu (3) ambazo ni Masasi iliyoanzishwa 

mwaka 1928 chini ya ukoloni wa Kijerumani,  Newala mwaka 1956 chini ya wakoloni wa 

Kiingereza na Mtwara ilianzishwa mwaka 1961. Kutokana na ongezeko la watu na kukua kwa 

Mkoa  wa  Mtwara  ziliongezeka  Wilaya  nyingine  2  ambazo  ni  Wilaya  ya  Tandahimba 

iliyoanzishwa  mwaka  1995  kutoka  kwenye  Wilaya  ya  Newala  na  Nanyumbu  ilianzishwa 

mwaka 2006 kutoka Wilaya ya Masasi.

Kiutawala Mkoa umegawanyika katika Wilaya 5 na Halmashauri 6, Tarafa 25, Kata 149, Vijiji 

738, Vitongoji 3,126 na Mitaa 85. Aidha, Mkoa unatarajia kuwa na Halmashauri ya Mji wa 

Masasi.
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Mchoro Na.1: Ramani ya Mkoa wa Mtwara.

Takwimu za kiutawala ni kama zinavyoonekana katika jedwali hapa chini.

Jedwali Na.1: Takwimu za Kiutawala Mkoa wa Mtwara

1.2 MAANA YA NENO MTWARA

Neno Mtwara  limetokana na neno la  lugha ya Kimakonde  “kutwala” ikiwa na maana ya 

kuchukua (kunyakua) kitu chochote.

Mtwara ni Jina inalotumika kwa maana 3 tofuati zifuatazo:

• Mtwara jina la Mkoa.

• Mtwara  jina la mji wa Makao Makuu ya Mkoa.
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Na. Halmashauri Tarafa Kata Vijiji Mitaa Vitongoj
i

Idadi  ya 
watu

1 MTWARA MIKINDANI 2 15 6 85 27 126,923
2 MTWARA 6 28 157 0 638 234,563
3 MASASI 5 34 174 0 905 374,139
4 NEWALA 5 28 155 0 471 214,766
5 NANYUMBU 4 14 89 0 504 154,960
6 TANDAHIMBA 3 30 157 0 581 243,885
                              JUMLA 25 149 738 85 3126 1,349,236



• Mtwara ni Wilaya na Makao Makuu ya Wilaya ambayo kiutawala ina Halmashauri 2, 

ambazo ni Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara/Mikindani na Halmashauri ya Mtwara.

Mkoa wa Mtwara una makabila makuu 3 ambayo ni Wamakonde wanaopatikana katika 

Wilaya za Mtwara, Tandahimba na Newala, Wayao  na Wamakua wanaopatikana katika 

Wilaya za Masasi na Nanyumbu. Kihistoria makabila haya, hapo awali yaliishi pamoja na 

makabila mengine kaskazini mwa mto Ruvuma. Makabila hayo yaliacha makazi yao na 

kukimbilia Msumbiji kutokana na uvamizi na vita vya makabila  kutoka kaskazini mwa 

Tanganyika.  Katika  kuishi  Msumbiji  matarajio  yao  ya  kuishi  kwa  amani  na  utulivu 

yalitoweka kutokana na kuibuka kwa vita vya Wazulu. Vita hivyo vilisababisha makabila 

hayo kurudi ng’ambo ya mto Ruvuma yalikokuwa zamani. Baada ya kuvuka mto Ruvuma, 

Wamakonde,  Wayao  na  Wamakua  walitafuta  maficho  hadi  kufikia  katika  bonde  la 

Mkatahumbo na Chitandi.  Walitulia katika maeneo hayo na kuondokana na wasiwasi wa 

kukamatwa na Wazulu.

1.3 MAHALI MKOA ULIPO

Mkoa huu upo Kusini kabisa mwa Tanzania. Kijiografia upo kati ya Longitudo 38˚ na 40˚ 

Mashariki ya Griniwichi, na kati ya Latitudo 10˚ 05”na 11˚ 25” kusini ya Ikweta, na una eneo 

la Kilomita za mraba 16,720 ambayo ni sawa na asilimia 1.9 (1.9%) ya eneo la Tanzania Bara 

ambalo ni kilomita za mraba 885,987. Takribani asilimia 3.91 (hkt 65,450) ya eneo la Mkoa 

lipo  chini  ya  hifadhi  mbili  za  wanyama  ambazo  ni  Msanjesi  (hkt  44,425)  na 

Lukwika/Lumesule (hkt 21,025).

Mkoa  wa  Mtwara  kwa  upande  wa  Kaskazini  umepakana  na  Mkoa  wa  Lindi,  upande  wa 

Mashariki  umepakana  na  Bahari  ya  Hindi,  upande  wa  Kusini  kuna  Mto  Ruvuma 

3



unaotenganisha Tanzania na Msumbiji, wakati upande wa Magharibi umepakana na Mkoa wa 

Ruvuma.

1.4 HALI YA HEWA 

Mkoa wa Mtwara una  vipindi   viwili  vikuu vya majira.   Majira  ya mvua ambayo huitwa 

MASIKA na majira ya ukavu ambayo huitwa KIANGAZI. Hakuna mvua za msimu maalum 

kama vile za Vuli zinazopatikana sehemu nyingine Tanzania. Kwa kawaida Mkoa wa Mtwara 

hupata mvua ya wastani  wa mm 935 hadi 1,166 kwa mwaka. Wilaya inayoongoza kupata 

mvua nyingi ni Newala ambayo hupata wastani wa  mm.1001, Wilaya inayopata mvua kidogo 

ni Nanyumbu ambayo hupata wastani wa mm.832.

Kwa kawaida kiwango cha juu cha joto Mkoani Mtwara ni 32C mwezi Disemba na kiwango 

cha chini cha joto huwa ni 28C mwezi Julai.

1.5 AINA YA UDONGO

Udongo hutegemea hali ya jiolojia. Katika Mkoa huu kuna kanda mbili za kijiolojia. Kwanza 

ni ukanda wa pwani ambao unaendelea kwa kilomita 125 kutoka bahari ya Hindi hadi ukanda 

wa Makonde uliopo Newala. Ukanda huu udongo wake ni wa kichanga na wenye rutuba hafifu 

na uwezo mdogo wa kushikilia maji. Maeneo mengine katika ukanda huu yana udongo mzito 

wa aina ya mfinyanzi. Vilevile mawe ya chokaaa yaliyopo pwani hutoa udongo mwekundu 

unaopitisha maji vizuri. 

Ukanda wa pili wa kijioliojia huendelea Magharibi ya ukanda wa pwani, ukanda huu  una asili 

ya mawe yaliojishindilia kwa chini. Kaskazini ya mji wa Masasi kuna udongo wa mfinyanzi 
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uliochangayika  na udongo mwekundu, udongo huu ndio bora kuliko  aina zote  kwani  ndio 

unaofaa kwa mazao ya chakula na biashara. 

1.6 WAKAZI WA MKOA WA MTWARA NA SHUGHULI ZAO.

Shughuli kubwa ya kiuchumi Mkoani Mtwara ni kilimo, ambapo inakadiriwa kuwa 92% ya 

wakazi wa Mtwara wanajishughulisha na kilimo. Shughuli nyingine muhimu ni uvuvi, ufugaji 

wa nyuki na viwanda vidogo vidogo. Karibu 85% ya eneo la Mkoa wa Mtwara linafaa kwa 

kilimo, hata hivyo eneo linalotumika kwa shughuli za kilimo ni chini ya 20%.  Jembe la mkono 

ndio zana kubwa inayotumika katika shughuli za  kilimo Mkoani Mtwara, hata hivyo serikali 

inafanya juhudi kuwawezesha wananchi kutumia zana bora za kilimo kama matrekta makubwa 

na madogo. 

2. MUUNDO WA MKOA WA MTWARA ULIVYOBADILIKA KATIKA NYAKATI 

TOFAUTI KUANZIA 1961

Baada ya uhuru Mkoa wa Mtwara uliendelea kuwa ni sehemu ya Jimbo la Kusini. Jimbo la 

Kusini  wakati  huo lilijumuisha  Ruvuma,  Lindi  na  Mtwara  likiwa  na  Wilaya  9  ambazo  ni 

Newala, Masasi, Mtwara, Nachingwea, Lindi, Kilwa, Tunduru, Songea na Mbinga.  Kiongozi 

wa Jimbo alijulikana kama Gavana.

Katika kuhakikisha kuwa huduma za jamii  zinasogezwa karibu na wananchi,  mwaka 1962 

Serikali ilivunja Jimbo la Kusini na kuanzisha Mikoa miwili ya Ruvuma na Mtwara. Mkoa wa 

Mtwara ulijumuisha eneo la Lindi na Mtwara na Makao yake Makuu yalikuwa Mtwara. Kwa
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dhamira   ile  ile  ya  kusogeza  huduma  karibu  na  wananchi,  mwaka  1971  Serikali  iliamua 

kugawanya Mkoa wa Mtwara na kuwa na Mikoa ya  Lindi na Mtwara. 

Katika  kutekeleza  dhamira  ya Serikali  ya  kuwapa wananchi  madaraka  ya kuamua  mambo 

yanayohusu maendeleo yao, mwaka 1971 iliamua kuanzisha mpango wa Madaraka Mikoani. 

Muundo huo uliendelea hadi kufikia mwaka 1982 ilipoanzisha Serikali za Mitaa na hatimaye 

mwaka 1997 Serikali ilitunga Sheria Na. 19 iliyounda Sekretarieti za Mikoa zilizoanza rasmi 

mwaka 1999.

3. MAJUKUMU NA MALENGO YA MKOA WA MTWARA

Dira ya Mkoa ni kuzijengea uwezo serikali za mitaa ili kuziwezesha kujiendesha kwa misingi 

ya Utawala Bora na kutoa huduma bora kwa wananchi ili  kujiletea maendeleo endelevu ya 

kijamii  na  kiuchumi  kwa  kushirikiana  na  wadau  wengine.  Katika  kufikia  azma  hii  Mkoa 

umejielekeza kutekeleza majukumu yafuatayo;

1. Kutekeleza miradi inayolenga katika kupunguza umaskini hususani miradi ya elimu, afya, 

maji, barabara na kilimo.

2. Kufuatilia  na  kuhakikisha  kwamba  mipango  ya  maendeleo  ya  Mkoa  na  Halmashauri 

inatekelezwa kwa ukamilifu na malengo yake yanafanikiwa.

3. Kuhakikisha  kwamba  kunakuwepo  na  utekelezaji  wa  sera  za  kisekta  na  programu  za 

maendeleo katika Halmashauri.

4. Kuhakikisha kwamba kunakuwepo na utekelezaji wa sera zinazolenga katika kupambana 

na Ukimwi, vita dhidi ya rushwa, uharibifu wa mazingira na utekelezaji wa maagizo ya 

Serikali kuu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa.
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5. Kufuatilia  na kuhakikisha kwamba kero za wananchi zinaondolewa kwa kufuata sheria, 

kanuni, taratibu na haki.

4. HALI YA UONGOZI NA UTAWALA KUANZIA 1961

Kabla  ya  uhuru,  miaka  ya  mwisho  ya  ukoloni  Wilaya  zilikuwa  chini  ya  Mamlaka  ya 

Halmashauri  iliyojulikana  kama  “Native  Authority”.   Baada  ya  uhuru  mfumo wa  utawala 

ulibadilika na kuwa wa Serikali za Mitaa. Katika kipindi cha mwaka 1971-1980 mfumo wa 

utawala ulibadilika tena na kuwa wa Madaraka Mikoani ukijumuisha Wakuu wa Mikoa ambao 

walifahamika kama ”Regional Commissioner”, Wakuu wa Wilaya ambao walijulikana kama 

”Area Commissioners”, Afisa Tawala Wilaya au ”District Administrative  Officer”, Makatibu 

Tarafa na Makatibu Kata. 

Kiutendaji katika ngazi ya Mkoa kulikuwa na Mkurugenzi wa Maendeleo wa Mkoa (Regional 

Development  Director)  na Wakuu wa Idara  wa Kisekta.  Katika  ngazi  ya Wilaya  Mtendaji 

Mkuu  alikuwa  ni  Mkurugenzi  wa  Maendeleo  wa  Wilaya  (District  Development  Director) 

akisaidiwa na Wakuu wa Idara wa Kisekta.

Muundo huo uliendelea hadi kufika mwaka 1997 ambapo ulibadilishwa kupitia Sheria Na. 19 

iliyounda rasmi Sekretarieti za Mikoa na kubadilisha muundo wa utawala kama ifuatavyo:
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Mchoro Na. 2: Muundo wa Sekretarieti ya Mkoa wa Mwaka 2007.
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Kuanzia mwaka 1961 hadi 2011 Mkoa wa Mtwara uliongozwa na Wakuu wa Mkoa wafuatao:-

Jedwali Na. 2: Orodha ya Wakuu wa Mkoa wa Mtwara

Na Jina Kipindi/Mwaka
1 Bw. John Nzunda 1962-1972
2 Dr.Wilbert Kleruu 1972-1974
3 Balozi Charles Kileo 1974-1977
4 Lt. Col Kabenga Nsa Kaisi 1978-1980
5 Bw.Lawi Nangwanda 

Sijaona
1980-1981

6 Bw. Ibrahim Sufian 
Kajembo

1981-Desemba 1990

7 Col. Ferdinand Swai Desemba 1990-Februari 
1992

8 Bibi Kate Kamba Februari 1992-Mei 1994
9 Col. Kabenga Nsa Kaisi Mei 1994-Februari 2003
10 Bw. Isidore Leka Shirima Februari 2003-Januari 2006
11 Bw.Henry Daffa Shekifu Februari 2006-Aprili 2007
12 Col.Mst. Anatoli A Tarimo Mei 2006-hadi sasa

5. SERA NA SHERIA ZILIZOKUWEPO TANGU UHURU KATIKA MFUMO    WA 

KISIASA, KIULINZI, KIUTAWALA, KIUCHUMI, KITEKNOLOJIA NA KIJAMII

Mkoa wa Mtwara kama ilivyo Mikoa mingine ya Tanzania ilifuata na kutekeleza sera na sheria 

mbalimbali zilizotungwa na Taifa, Sera hizo ni pamoja na:-

5.1 KISIASA

• Baada ya uhuru siasa iliyokuwepo ni ya ubepari  na kulikuwa na mfumo wa vyama 

vingi vya siasa hadi mwaka 1965 ulipoanzishwa mfumo wa chama kimoja cha Siasa 

ambacho kilikuwa TANU (Tanganyika African National Union). 

• Mwaka 1967 mfumo wa Siasa ya kibepari ulibadilishwa kutokana na  kutangazwa kwa 

Azimio la Arusha ambalo lilianzisha mfumo wa siasa ya Ujamaa na Kujitegemea. 
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• Mwaka 1992 ulianzishwa mfumo wa vyama  vingi vya Siasa, ambapo kwa sasa Mkoa 

wa Mtwara una vyama 12 vya siasa vifuatavyo:-

 Chama Cha Mapinduzi (CCM)

 Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA)

 Chama cha Wananchi (CUF)

 Tanzania Labour Party (TLP)

 United Democratic Party (UDP)

 APPT Maendeleo

 SAU

 NCCR-Mageuzi

 NLD

 Democratic Party (DP)

 TADEA

 UPDP

5.2 KIULINZI

Kiulinzi Mkoa wa Mtwara umetekeleza sera mbalimbali za kiulinzi ambapo Jeshi lililokuwa 

linaendelea na ulinzi mara baada ya Tanganyika kupata uhuru ni Jeshi la Mfalme wa Uingereza 

lililojulikana kama (King African Rifle). Jeshi hili liliendelea na kazi ya ulinzi hadi mwaka 

1964 lilipoanzishwa Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ) chini ya Amiri Jeshi Mkuu Rais 

wa kwanza wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania Hayati Mwl. Julius Kambarage Nyerere. 

Majeshi mengine yaliyokuwepo ni pamoja na Jeshi la Polisi kwa ajili ya usalama wa raia na 
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mali zao, Jeshi la Magereza kwa ajili ya kurekebisha tabia za waharifu, Jeshi la Mgambo kama 

wasaidizi wa ulinzi wa raia na  Ulinzi wa jadi. 

Aidha,  kutokana  na  harakati  za  kudai  uhuru  wa  nchi  za  Kusini  mwa  Afrika  kama  vile 

Msumbiji, Angola, Zimbabwe na Afrika Kusini. Mkoa wa Mtwara ulikuwa moja kati ya vituo 

vya mapambano ya ukombozi wa nchi za Kusini mwa Afrika.

5.3 KIUTAWALA

Wakati wa uhuru Mkoa ulikuwa na wilaya tatu ambazo ni Masasi, Newala na Mtwara, baadaye 

Wilaya nyingine mbili ambazo ni Tandahimba 1995 na Nanyumbu 2006 zilianzishwa. 

5.4 KIUCHUMI

 Kuanzia mwaka 1967 hadi 1991 mfumo wa uchumi wa Taifa ulikuwa ni hodhi ambapo bei za 

bidhaa  zilipangwa na kusimamiwa na Serikali.  Aidha,  njia  kuu za  uchumi zilimilikiwa na 

Umma. Mwaka 1992 mfumo huu wa uchumi ulibadilika kuwa mfumo wa soko huria na sera ya 

ubinafsishaji ilianzishwa na kutekelezwa.

5.5 KITEKNOLOJIA

Baada ya uhuru teknolojia habari na mawasiliano iliyokuwa inatumika ilikuwa ni ya Analojia 

na baadaye tuliingia kwenye mfumo wa digitali.

11



5.6 KIJAMII

Mara baada ya uhuru wananchi waliendelea kuishi kwenye maeneo yao ya asili na mfumo wa 

mahusiano na Utawala uliongozwa na viongozi wa Kimila. Mkoa wa Mtwara ni kati ya Mikoa 

ya mwanzo iliyotekeleza kikamilifu Sera ya vijiji ya mwaka 1973 na hatimaye Sera ya vijiji 

vya Ujamaa ya mwaka 1974.  Mnamo mwaka 1975 wananchi wote katika maeneo ya vijijini 

walikuwa wanaishi katika vijiji vya Ujamaa.

6. MABADILIKO NA MATUKIO MAKUU

6.1 MABADILIKO

6.1.1. KISIASA

Tangu ulipoanza mfumo wa vyama vingi vya siasa mwaka 1992, chaguzi zote zilizofanyika 

mwaka 1995 na 2000  nafasi zote za uongozi zilichukuliwa na chama Tawala (Chama Cha 

Mapinduzi).  Katika uchaguzi  wa 2000 chama cha  TLP kilishinda  kiti  kimoja  cha udiwani 

Wilaya ya Masasi na 2010 baadhi ya vyama vya siasa vya upinzani vimeweza kupata ushindi 

wa viti vya vijiji na Udiwani, Chama kinachoongoza kwa upinzani ni Chama cha Wananchi 

(CUF). 

Jedwali lifuatalo linaonyesha matokeo ya uchaguzi mkuu wa 2010 viti vya Udiwani Mkoani 

Mtwara.
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Jedwali namba 3: Matokeo ya Uchaguzi  Mkuu wa Udiwani  Mkoa

wa Mtwara mwaka 2010

Jimbo Idadi 
ya 

kata

Chama Ushindi wa 
Udiwani kwa 

Kata  

Asilimia

Lulindi 15 CCM 15 100
Masasi 19 CCM 19 100
Nanyumbu 14 CCM 

CUF 
CHADEMA

12
I
1

85
7.5
7.5

Newala 28 CCM 28 100
Tandahimba 30 CCM

CUF
21
9

70
30

Mtwara 
Vijijini

28 CCM
CUF 

26
2

93
7

Mtwara 
Mjini

15 CCM 15 100

 6.1.2 KIUCHUMI

6.1.2.1 Kilimo

Shughuli kubwa ya kiuchumi kwa Mkoa wa Mtwara ni kilimo, asilimia 85 ya eneo la Mkoa 

linafaa  kwa  kilimo.  Uzoefu  unaonesha  kuwa  sehemu  kubwa  ya  wakazi  wa  Mtwara 

wanajihusisha na kilimo, ambapo asilimia 86.4 ya wakazi wake hujishughulisha na kilimo cha 

mazao ya biashara na chakula ambayo ni Korosho, Minazi, Muhogo, Ufuta, Mtama, Mbaazi, 

Karanga, Mpunga, Choroko, Kunde na Mahindi. 

Mkoa  umeendelea  kufanya  jitihada  zinazolenga  kuhakikisha  kwamba  wananchi  wake 

wanatumia fursa zilizopo Mkoani, kwa maana ya Ardhi  nzuri na yenye rutuba, Hali nzuri ya 

hewa,  Miundombinu ya Barabara na Bandari, Nishati ya gesi na umeme  na Uwekezaji ili 

kujiletea maendeleo kupitia Kilimo cha Mazao mbalimbali ya chakula na biashara, Ufugaji, 

Ushirika,  Maliasili na Uvuvi. 
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Katika kuhakikisha kuwa kilimo kinaleta tija kwa wananchi na hivyo  kuwaletea maendeleo, 

Mkoa umeendelea kutekeleza mikakati mbalimbali ya kilimo  inayowezesha kuleta mabadiliko 

ya haraka katika maisha ya wakulima kupitia Sekta ya Kilimo. Mikakati hii  imepangwa na 

inatekelezwa na kila Wilaya kupitia Programu ya Maendeleo ya Kilimo inayojulikana kama 

ASDP kitaifa au DADPs kwa ngazi za Wilaya. 

Maeneo makuu yaliyoainishwa na kupewa kipaumbele ili kuleta mapinduzi hayo  ni pamoja na 

Uimarishaji wa huduma za Ugani, Matumizi ya Zana bora za Kilimo, Uendelezaji wa Kilimo 

cha Umwagiliaji,  Matumizi  ya Pembejeo  bora za kilimo,  Usindikaji  wa Mazao ya Kilimo, 

Uimarishaji wa Ushirika na Masoko ya mazao  na Ushirika wa Kuweka na Kukopa.

• Uimarishaji wa Huduma za Ugani Mkoani.

Mkoa kwa kushirikiana na Wilaya zake unatekeleza Mfumo wa utoaji huduma za ugani kwa 

wakulima  kupitia  Mashamba  Darasa  ngazi  za  Vitongoji.  Utaratibu  huu  umewawezesha 

wakulima ambao kwa muda mrefu hawakupata fursa ya kukutana na Wataalam  wa kilimo, 

kupata fursa hiyo na kujifunza mbinu sahihi za kilimo bora kwa vitendo. 
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Picha Na:1 Shamba Darasa La Mihogo Kitongoji  Cha Namichi Wilayani Masasi.

Mashamba darasa yameongezeka kutoka 375 msimu wa 2008/2009 na kuwa 3,105 msimu wa 

2010/2011,  kwa mchanganuo ufuatao: 

Jedwali Na. 4:  Idadi ya Mashamba Darasa kwa kila Halmashauri Mwaka  2008/2009, 

2009/2010 na 2010/2011

Halmashauri
Idadi  ya 
Vitongoji

Idadi  ya  Vitongoji 
vyenye  mashamba 
darasa 2008/2009

Idadi  ya 
mashamba 
darasa 2009/2010

Idadi  ya 
mashamba 
darasa 
2010/2011

Mtwara/Mikindani 35 6 27 35
Mtwara 638 52 618 618
Newala 466 136 466 466
Masasi 905 120 905 893
Tandahimba 589 7 581 589
Nanyumbu 504 54 488 504
Jumla 3,137 375 3,085 3,105

• Huduma kwa Bwana Shamba/Bibi Shamba kwa Mwaka 2010/2011
Moja kati ya matatizo yaliyofanya kilimo kukosa tija katika Mkoa wa Mtwara mara baada ya 

Uhuru ni  uhaba wa Maafisa  Ugani  na   vitendea  kazi  kwa Maafisa  hao na  hivyo kufanya 
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wakulima kutoweza kupata ushauri  wa kitaalamu wa kilimo.   Mpaka kufikia  mwaka 2011 

Mkoa wa Mtwara una jumla ya Maafisa Ugani 69 na wote wamepatiwa pikipiki ili kuwafikia 

wakulima kwa urahisi. 

• Matumizi ya Teknolojia bora za Kilimo.

Baada  ya  uhuru  zana  zilizokuwa  zinatumika  ni  majembe  madogo  maarufu  kwa  jina  la 

Chingondola au Mgwilili, Panga na Mundu. Matumizi ya Maksai yalianza mwaka 1980 kwa 

majaribio  katika  chuo cha  Maendeleo  ya  Wananchi  (FDC) Newala.  Kuanzia  mwaka 1983 

matrekta makubwa yalianza kutumika ambapo ekari moja ililimwa kwa shilingi 45.  

Kwa sasa Mkoa unalenga kuongeza matumizi ya zana za kisasa katika kilimo kama matrekta 

makubwa na madogo ya kusukuma kwa mkono (Power Tillers).  Katika kutekeleza azma hii, 

mwaka 2008/2009 hadi 2010/2011 jumla ya matrekta makubwa 66 na madogo 228

yamenunuliwa na kusambazwa kwa wakulima ambao walichangia asilimia 20 ya gharama za 

ununuzi kama inavyoonekana kwenye jedwali lifuatalo. 

Jedwali Na.5: Idadi ya Matrekta Kiwilaya

 
Halmashauri

Matrekta 
Makubwa
2008/2009

Matrekta  Madogo
Yaliyonunuliwa 
2008/2009 -2010/2011. 

Eneo lililolimwa 
2010/2011 (ekari)

Mtwara/Mikindani - 6 20

Mtwara 3 41 64
Tandahimba 4 50 43
Newala 9 50 163
Masasi 45 56 165
Nanyumbu 5 25 196
Jumla 66 228 651

Ili  kuhakikisha  kuwa  Matrekta  yanafanya  kazi  na  yanadumu,  Mkoa  unatoa  mafunzo  kwa 

madereva  (operators),  ili  wawe  na  ujuzi  wa  uendeshaji  bora,  utunzaji,  uunganishaji  na 

urekebishaji wa pembe za majembe na kulima. Katika mwaka wa fedha 2010/2011, jumla ya 
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waendesha matrekta 464 wamepewa mafunzo (Mtwara Mikindani 12, Mtwara 78, Newala 100, 

Masasi 114, Nanyumbu 60 na Tandahimba 100). 

Picha Na: 2 Trekta dogo (Power Tiller)

• Matumizi ya Pembejeo bora za Kilimo

Pembejeo za Mazao Mchanganyiko.

 Katika msimu wa mwaka 2010/2011 Serikali imetoa ruzuku kwa Mfumo wa Vocha, ambapo 

jumla ya kaya 24,000 zililengwa kufaidika kwa kupewa mbegu bora, mbolea ya kupandia na 

mbolea ya kukuzia. Katika Vocha hizo, Serikali ilifidia bei kama ifuatavyo; mbegu ya mahindi 

(kilo 10) shilingi 10,000, mpunga (kilo 15) 12,000, mbolea ya DAP (kilo 50/Minjingu kilo 

100)  shilingi 26,000 na UREA imefidiwa kwa shilingi 20,000. Kwa ujumla Serikali imetoa 

shilingi 1,826,981,000 kwa ajili ya wakulima wa Mkoa wa Mtwara. 

Pembejeo za zao la Korosho

Kuanzia msimu wa 2007/2008 hadi 2010/2011 Wakulima wa korosho wamepata ruzuku ya 

pembejeo  ya  jumla  ya  shilingi  5,305,430,659.29,  kati  ya  hizo  shilingi  4,013,791,067.29 
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zimetokana na  ushuru wa kuuza Korosho ghafi  nje ya nchi  na  shilingi  1,291,639,892.00 

zimetokana na bajeti ya Serikali. 

• Hali ya Chakula 

Kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa yaliyosababisha ukame katika miaka ya 1970 na 1980 

hali ya chakula Mkoani Mtwara ilikuwa si ya kuridhisha. 

Aidha, katika kukabiliana na upungufu wa chakula  Mkoa ulianzisha kauli mbiu za kuhimiza 

wananchi  kuzalisha  chakula.  Kauli  mbiu  hizo  ni  kama  ONJAMA (Ondoa   Njaa  Masasi), 

TUTUMANE (Tuungane Tulime  Mazao Newala), KIWAMI (Kilimo kwa Wakazi wa Mjini 

Mtwara) na KUCHAKUMI (Kujitosheleza kwa Chakula na Kuinua Uchumi Mtwara Vijijini). 

Kauli mbiu hizi zilisaidia kuhamasisha wananchi kushiriki katika shughuli za kilimo na hivyo 

kupunguza tatizo la uhaba wa chakula kwa kiasi kikubwa kwa wakati huo.

Takwimu za hali ya chakula kwa mwaka 2011/2012 zinaonyesha kwamba Mkoa utakuwa na 

ziada ya tani 173,052 za wanga na tani 1,152 za utomwili. Upatikanaji wa chakula kwa sasa 

unaridhisha. Mavuno kwa ujumla yalikuwa ni mazuri katika Wilaya za Mtwara, Tandahimba, 

Newala na Nanyumbu. Mavuno ya mazao ya chakula katika Wilaya ya Masasi hayakuwa ya 

kutosheleza kutokana na upungufu wa mvua katika baadhi ya maeneo. 

Mapengo katika maeneo yenye upungufu yatazibwa kutokana na mavuno mazuri ya mazao ya 

biashara  kama  Choroko,  Ufuta  na  Karanga.  Aidha,  wafanyabiashara  watasaidia  kupeleka 

chakula katika maeneo yatakayokuwa na upungufu. 
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Jedwali Na. 6: Hali ya Chakula Msimu wa 2011/2012 kwa Halmashauri

Halmashauri Idadi  ya 
watu (2009)

Mahitaji (Tani) Mavuno (Tani) Ziada/upungufu 
(Tani)Wanga Utomwili Wanga Utomwili Wanga Utomwili

Mtwara/Mikindani 156,436 20,619 10,297 815 650 -19,804 -9,647
Mtwara 217,540 59,715 5,971 82,506 2,827 +22,791 -3144
Tandahimba 204,648 56,602 5,660 99,015 13,322 +94,410 +7662

Newala 198,266 49,208 9,174 83,868 4,546 +34,660 -1,570
Masasi 362,745 108,823 36,275 146,010 40,352 +37,187 +4,080

Nanyumbu 154,960 36,764 14,479 40,572 17,750 +3,808 +3,771

Jumla 1,294,595 331,731 81,856 452,786 79,447 +173,052 +1,152

• Mazao ya Biashara na Chakula

Mazao ya Biashara

Wakati uhuru unapatikana mwaka 1961 mazao ya biashara katika Mkoa wa Mtwara yalikuwa 

ni korosho, pamba, ufuta, karanga, nyonyo na nazi. Mnamo mwaka 1970 kilimo cha zao la 

Pamba  kilipigwa  marufuku  ili  kuzuia  uwezekano  wa  Funza  Wekundu  (Red  Bollworm) 

kusambaa katika mikoa ya kaskazini kutokea nchi ya Msumbiji.  

Mwaka 1981 zao la Soya liliingizwa mkoani na kulimwa kwa wingi zaidi katika Wilaya ya 

Newala, zao hili liliingizwa Mkoa wa Mtwara kufuatia juhudi za Afisa Kilimo wa Wilaya ya 

Newala  Ndugu Mwakaniche.  Mpaka kufikia  mwaka 2011 Mkoa wa Mtwara  umekuwa na 

mazao ya biashara kama Korosho, Choroko, Ufuta, Karanga, Njugu na Nazi

Mazao ya chakula

Mazao yaliyokuwa yanalimwa ni pamoja na mtama, muhogo, njugu, uwele,  ulezi,  mpunga, 

mbaazi, mahindi na kunde. Mpaka kufikia mwaka 2011 Mkoa wa Mtwara umekuwa na mazao 
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ya chakula  kama  choroko, mahindi,  mtama, Mpunga, ulezi,  uwele na mboga za jamii  ya 

mikunde.

• Mifugo

Kabla  ya uhuru wananchi wa Mkoa wa Mtwara walijihusisha na ufugaji wa mifugo midogo 

midogo kama vile kuku, bata, njiwa na mbuzi. Kuanzia mwaka 1980 wananchi hao walianza 

ufugaji wa ng’ombe wa asili hasa katika Wilaya ya Masasi.

Picha Na: 3 Ng’ombe wa asili Wilayani Masasi

Kutokana na kuongezeka kwa mwamko wa matumizi ya mazao ya mifugo idadi ya baadhi ya 

mifugo imeongezeka huku mingine ikipungua Mkoani Mtwara kama inavyoonekana katika 

jedwali lifuatalo:-
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Jedwali Na 7: Idadi ya Mifugo

Aina ya Mifugo Mwaka  1996 Mwaka 2011

Ng’ombe 19,700 24,294

Mbuzi/Kondoo 16,400 590,152

Nguruwe 6,000 9,420
Kuku/Bata/Kanga 3,200,000 1,297,730

JUMLA 3,239,100 1,913,118

6.1.2.2 Uvuvi

Shughuli nyingine za  kiuchumi zinazofanywa na wananchi wa Mkoa wa Mtwara ni pamoja na 

uvuvi katika bahari ya Hindi. Aidha, uvuvi pia upo kwenye mito, maziwa na mabwawa kama 

ifuatavyo:- Mto Ruvuma wenye urefu wa kilomita 500, Ziwa Chidya kilomita za Mraba 1.5, 

Ziwa Kitere Kilomita za mraba 1.5 na Mabwawa 112 ya kufugia samaki katika Halmashauri za 

Wilaya za Masasi 6, Newala 5, Nanyumbu 5, Mtwara 80 na Mtwara/Mikindani 16.  Aina ya 

samaki wanaopatika ni pamoja na Changu, Tasi, Kolekole, Kibua, Nguru, Pweza na Kamba 

(Prawns). 

6.1.2.3 Biashara

Soko la mazao ya biashara

Katika  miaka  ya  1961 hadi  1973 mazao  ya  biashara  yaliyozalishwa  na  wakulima  Mkoani 

Mtwara  yalikuwa  yakinunuliwa  kwa  mfumo  wa  wanunuzi  binafsi.  Halmashauri  kama  ya 

Newala ilijenga masoko ya kuuzia mazao kwa kila Tarafa,  ambapo wakulima walikusanya 

mazao yao na kuyauza kwa wanunuzi ambao waliyasafirisha na kuyauza kwa wanunuzi wakuu 

wa Kihindi Mtwara mjini. 
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Serikali  baada  ya  kuona kuwa mkulima  hanufaiki  na  mazao  anayolima  iliamua  kuanzisha 

Taasisi za ununuzi wa mazao hayo. Taasisi hizo ni GAPEX,  NMC na CATA.

Hata hivyo katika miaka ya 1990 Serikali ilijiondoa katika masuala ya biashara na shughuli za 

ununuzi  wa  mazao  kufanywa chini  ya  mfumo  wa  soko  huria.  Hali  ya  soko  la  mazao  ya 

biashara limeendelea kuwa huria hadi mwaka 2007/2008 Mkoa ulipoanza kutekeleza Sheria 

Na. 10 ya mwaka 2005 ya Mfumo wa Stakabadhi Ghalani hasa kwa zao la korosho. Mfumo wa 

Stakabadhi Ghalani ni mfumo ambao unawataka wakulima wa korosho kupeleka mazao yao 

kwenye Vyama vya Msingi vya Ushirika kisha vyama hivyo kupeleka kwenye maghala makuu 

kwa ajili ya mnada.

6.1.2.4 Viwanda/Ushirika

Baada ya Uhuru mpaka kufikia  mwaka 1970 Mkoa wa Mtwara ulikuwa na viwanda vidogo 

vya jamii vilivyokuwa vikijihusisha na shughuli kama Uhunzi na Upasuaji wa mbao. 

Kuanzia   mwaka  1980  Serikali  iliweka  mkazo  katika  kuhamasisha  wananchi  kuanzisha 

viwanda vidogo vidogo chini ya usimamizi wa Shirika la kuendeleza Viwanda Vidogo (SIDO), 

viwanda hivyo vilijihusisha  na utengenezaji  wa vifaa vya chuma,  uchongaji  wa samani na 

bidhaa nyingine zitokanazo na mbao. 

Serikali   pia  ilianzisha   kiwanda  cha  kutengeneza  Ngalawa  eneo  la  Mikindani  chini  ya 

usimamizi  wa  (TAFICO).  Aidha  kulianzishwa  kiwanda  cha  Mkonge  Kabisera  na  cha 

22



usindikaji  wa  ndimu  maeneo  ya  Kilombero  na  Mahurunga ambavyo  vilikufa  kutokana  na 

kukosekana kwa mali ghafi.

Picha Na 4: Kiwanda cha kutengeneza Ngalawa Mikindani

 Aidha Serikali kupitia Mamlaka ya Korosho ilianzisha viwanda (5) vya ubanguaji wa Korosho 

katika maeneo ya Mtwara, Newala na Masasi. Hata hivyo kutokana  na kupanda kwa  bei ya 

korosho ghafi, na kushuka kwa uzalishaji wa korosho baada ya wananchi kuiacha mikorosho 

yao na kuhamia katika vijiji  vya ujamaa, viwanda vilikosa malighafi  na hivyo kusababisha 

kufungwa kwa viwanda hivyo. 

Usindikaji (ubanguaji) wa korosho 

Pamoja na kuuzwa kwa wingi korosho nje ya nchi mkulima aliendelea kuwa katika hali duni 

kiuchumi,  kwani mfumo wa kuuza korosho ghafi ulikuwa wa kinyonyaji.  Kutokana na hali 

hiyo Uongozi wa Mkoa uliamua kuandaa utaratibu utakaowezesha mkulima kupata bei nzuri 

ya korosho yake kwa kufanya yafuatayo:-
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1. Kuimarisha utaratibu  wa  mauzo  ya  korosho  kwa  kutumia  mfumo  wa  stakabadhi 

ghalani. Mfumo huu umesaidia mkulima kupata bei nzuri kutoka shilingi 300 kwa kilo 

mwaka 2005/2006 hadi shilingi 1,900 kwa kilo mwaka 2010/2011. 

2.  Kuhamasisha  wananchi  kuanzisha  vikundi  vya  ubanguaji  wa  korosho  (Semi 

processing). 

3. Kuzihamasisha Halmashauri na Vyama Vikuu vya Ushirika (TANECU na MAMCU) 

kuanzisha  viwanda  vya  kukausha,  kumenya  kudarajisha  na  kufungasha,  ambapo 

vikundi vya wakulima vitapeleka korosho zilizobanguliwa kwa hatua za awali (Semi 

Processed cashewnuts) kwa ajili  ya ukamilishaji  na uuzaji  wa korosho hizo kwenye 

soko la kitaifa na kimataifa.

Kupitia utaratibu huu mkulima atauza korosho zake kwa bei ya soko la kimataifa na 

kukatwa gharama za kukausha, kumenya, udarajishaji, ufungashaji na mauzo. 

 

Hali ya ubanguaji wa korosho hadi mwaka 2011 ni 20 - 25% sawa na tani 25,000 – 30,000 

kupitia viwanda vikubwa (OLAM na AGROFOCUS), vya kati (River Valley Foods Co 

Ltd,  Kitama  Farmers  Group  Co.  Ltd,  Masasi  High  Quality  Farmers  Product  Ltd)  na 

vikundi vya wakulima, ambapo kuna vikundi 150 vya wakulima (Masasi 6, Tandahimba 7, 

Mtwara 13, Newala 120, Nanyumbu 3 na Mtwara Mikindani 1). Vikundi hivi vinabangua 

korosho zinazoliwa ndani ya nchi. 
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Picha Na: 5 Kiwanda cha kubangua Korosho Kitama.

6.1.2.5 Madini

Mkoa wa Mtwara una aina mbalimbali za madini yakiwemo madini ya mawe ya bahari (Coral 

stones) na vito.  Mawe ya bahari  huchimbwa kando ya bahari  ili  kuzalisha chokaa ambayo 

hutumika  katika  ujenzi  wa  nyumba  na  vito  kama  vile  Sapphire,  Red  Garnets,  Marble, 

Alexandrite, Christabella na Rhodelite yanayopatikana Wilayani Masasi, Newala, Tandahimba 

na Nanyumbu. Aidha,  Mkoa unayo gesi asilia inayopatikana kwenye eneo la Ghuba ya Mnazi 

katika Wilaya Mtwara

Mwaka 1996  jumla ya wachimbaji wadogo 21 waliruhusiwa kuchimba madini ya vito mkoani 

Mtwara na mpaka kufikia mwaka 1997 jumla ya maduka  21 yanayoshughulika na ununuzi na 

uuzaji wa vito yalikuwa yamefunguliwa na gramu 50,514.11 za vito zenye thamani ya shililngi 

113,164,600 zilikuwa zimenunuliwa mkoani Mtwara.
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Jedwali Na.8  Aina za Madini Mkoani Mtwara, 1997

Wilaya Madini
Newala Rhodolite,  Sapphire,  Amethyst  na  Red 

Garnets

Tandahimba Sapphire,  Tourmaline,Red  Garnets  na 
Graphite

Masasi Red Garnets, Sapphire, Marble, Chrysoberl, 
Alexandrite, Tourmaline na Rhodelite

6.1.2.6 Misitu/Nyuki/Mazingira

Mkoa wa Mtwara una hifadhi ya misitu yenye jumla ya hekta  140,000 na Misitu Matajiwazi 

zaidi ya hekta 300,000. Aina ya miti  inayopatikana katika maeneo mbali mbali ya mkoa wa 

Mtwara ni pamoja na  Mivule, Misufi pori, Mitumbati, Mbambakofi, Mipingo, Mbalamwezi, 

Pangapanga, Paurosa  na aina nyingine za miti ya mapambo na matunda.  

Mazao ya misitu yanayopatikana katika mkoa wa Mtwara ni pamoja Mkaa, Kuni , Majengo, 

Kamba, Mbao, Asali, Nta na dawa za asili. Katika jitihada za kuhifadhi mazingira Mkoa wa 

Mtwara umekuwa na Programu mbali mbali za kuhifadhi mazingira kupitia Halmashauri za 

Wilaya. Kupitia Programu Shirikishi ya Utunzaji wa Misitu (PFM) jamii katika vijiji inashiriki 

katika utunzaji wa misitu. Misitu hii huwasaidia wananchi kuongeza kipato kupitia uuzaji wa 

mbao na Ufugaji wa nyuki.

6.1.2.7  Wanyamapori

Mkoa una Mapori mawili ya akiba ya Wanyamapori ambayo ni      Lukwika/Lumesule lenye 

ukubwa wa kilometa  za mraba  220.25 na Msanjesi  lenye  ukubwa wa kilometa  za mraba 

444.25.  Mapori haya yana  wanyama na ndege wa aina mbalimbali.   Katika mto Ruvuma 
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unaokatisha Halmashauri  zote  za Mkoa kuna Viboko na Mamba.  Askari  wa Wanyamapori 

wameendelea kufanya doria katika maeneo yote ya Mapori ya akiba ikiwa ni sehemu ya ulinzi 

wa kila siku wa watu na mali zao dhidi ya wanyama wakali na waharibifu kama vile Tembo, 

Nyati,  Simba na Mamba wanaojitokeza kwenye makazi  ya watu na kwenye mashamba ya 

mazao ya Chakula na Biashara.

• Utalii

Mkoa wa Mtwara una vivutio vya utalii  kama sehemu ya kihistoria  ya Mikindani  ambapo 

ilikuwa ni soko la watumwa na gofu la nyumba aliyoishi Dr. David Livingstone. Pia ina Fukwe 

zenye  mchanga  mweupe   za  Ruvula  (Msimbati),  Shangani  na  Msanga  Mkuu.  Boma  la 

Kijerumani lenye Handaki - Newala, Bonde la Mto Ruvuma na hifadhi za mikoko, Shimo la 

Mungu-Newala,  Miinuko  ya  Makonde-Newala,  misitu  ya  Miyuyu  –  Newala,  hifadhi  za 

Lukwika/Lumesule  na Msanjesi, Ngoma za asili, Vinyago na historia ya makabila.

6.1.3 Kiulinzi

Baada ya kupata Uhuru mwaka 1961 hadi 1964 kiulinzi, tuliendelea kuwa chini ya jeshi la 

Mwingereza lililojulikana kama KAR (King’s African Rifles). Mnamo mwaka 1964 Jeshi la 

Wananchi  wa Tanzania  lilianzishwa na  Amiri  Jeshi  Mkuu akiwa ni  Rais  wa Jamuhuri  ya 

Muungano wa Tanzania. 

6.1.4 Kiutawala

Kiutawala,  wakati  wa  uhuru  kulikuwa  na  Serikali  Kuu  na  Mamlaka  za  Wenyeji  (Native 

Authorities)  ambapo  katika  ngazi  ya  Mkoa  kulikuwa  na  Wakuu  wa  Majimbo  (Provincial 
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Commissioners)  na  Wilayani  kulikuwa  na  uongozi  wa  Mamlaka  za  Wenyeji  (Native 

Authorities). Katika ngazi za Vijiji kulikuwa na Akida, Liwali na Jumbe.

6.1.5 Kiteknolojia/Mawasiliano.

Kabla ya uhuru wananchi wa Mtwara walikuwa na magazeti yafuatayo Uchele (Newala) lenye 

maana ya Kumekucha kwa lugha ya Kimakonde,  Ipipi  (Masasi)  lenye maana ya giza kwa 

lugha  ya  Kimakua,  Katapala  (Mtwara  Vijijini)  lenye  maana  ya  pendeza  kwa  lugha  ya 

Kimakonde na Hekanelo (Mtwara Mjini) lenye maana ya Cheka leo kwa lugha ya Kimakonde. 

Baada ya uhuru Mkoa wa Mtwara uliendelea kuwa katika nyanja ya mawasilianao kupitia 

Shirika la Utangazaji la Tanganyika (TBC). 

Mpaka  miaka ya 2009 redio zilianza kuongezeka Mkoani Mtwara  na kufikia jumla ya vituo 

4. Vituo 4 vya binafsi ambavyo ni Redio Maria, Pride FM, INFO Radio na SAFARI Radio.  

Mkoa una kituo 1 cha televisheni kinachomilikiwa na Halmashauri ya wilaya ya Masasi na 

kingine kimoja kinachotarajiwa kufunguliwa wilayani Newala.

Hadi mwaka 1995 huduma za simu  kwa Mkoa wa Mtwara zilikuwa zikitolewa na kampuni ya 

TTCL tu, lakini kwa sasa kampuni 5 za simu zinatoa huduma zake kwa mkoa wa Mtwara.  

Kampuni hizo ni TTCL, Vodacom, Tigo, Airtel na Zantel. 

Kwa upande wa huduma za mtandao wa Internet, hadi mwaka 1995 huduma hiyo haikuwepo 

Mkoani  Mtwara.  Huduma hii  ilianza  rasmi  mwaka  2004  ambapo  Mkoa  uliunganishwa  na 
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ulimwengu kupitia Makondenet na kampuni ya simu ya TTCL na sasa unajengwa mkongo wa 

Taifa kwa ajili ya kuboresha mawasiliano.

6.1.6 KIJAMI

6.1.6.1 ELIMU

Sekta ya elimu Mkoani Mtwara imepata mafanikio katika kipindi cha miaka 50 ya Uhuru 1961 

–  2011.  Taasisi  za  utoaji  huduma ya  elimu kwa jamii  kama vile  shule  za  Awali,  Msingi, 

Sekondari, na Vyuo zimeongezeka katika vipindi mbalimbali.

Picha Na.6:  Shule ya Sekondari Rahaleo  Mtwara/Mikindani

Mabadiliko katika sekta ya elimu yamejitokeza kama ifuatavyo:

A: Kipindi cha kuanzia mwaka 1961 – 1996 

• Shule za Awali zilikuwa 117

• Shule za Msingi zilikuwa 493
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• Shule za Sekondari za Kidato cha I - IV zilikuwa 13

• Shule za Sekondari za Kidato cha V - VI ilikuwa 1

• Vyuo vya Ualimu vilikuwa 3

• Chuo Kikuu kimoja (1)

• Wanafunzi walioandikishwa  Darasa la I – VII walikuwa 141,167

• Wanafunzi walioandikishwa  Kidato cha I – VI walikuwa 4,305

• Walimu wa shule za Msingi walikuwa 1,191

• Walimu wa shule za Sekondari walikuwa 242

• Madawati yalikuwepo 35,089

• Nyumba za walimu wa shule za Msingi zilikuwa 563

• Vyumba vya madarasa vilikuwa 1,156

B: Kipindi cha kuanzia mwaka 1997 – 2011

• Shule za Awali zipo 562

• Shule za Msingi zipo 626

• Shule za Sekondari za Kidato cha I - IV zipo 137

• Shule za Sekondari za Kidato cha V - VI zipo tisa (9)

• Vyuo vya Ualimu vipo vinne (4)

• Chuo cha Ufundi Stadi (VETA) kimoja (1)

• Vyuo Vikuu vipo viwili (2)

• Wanafunzi walioandikishwa  Darasa la I – VII ni 244,240

• Wanafunzi walioandikishwa  Kidato cha I – VI ni 42,965
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• Walimu wa shule za Msingi wapo 4,950 

• Walimu wa shule za Sekondari wapo 1,187

• Madawati yapo 71,192

• Nyumba za walimu katika shule za Msingi zipo 1,542

• Vyumba vya madarasa katika shule za Msingi vipo 3,794

Jedwali lifuatalo linaonesha mafanikio katika sekta ya elimu mkoani Mtwara.
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Jedwali Na.9: Mafanikio ya sekta ya Elimu kwa mwaka 1961-2011

32

Mwaka 1961-1996 Mwaka 1997-2011

Ongezeko
%Taasisi Idadi Taasisi Idadi

Shule za Awali

Shule za Msingi

Shule  za  Sekondari 
i-iv

Shule  Sekondari  v-
vi

Vyuo vya Ualimu

Vyuo  vya  Ufundi 
(VETA)

Vyuo Vikuu

Uandikishaji 
wanafunzi  darasa  i-
vii

Uandikishaji 
wanafunzi  kidato  i-
iv

Walimu wa shule za 
Msingi
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Nyumba za Walimu 
Msingi

Vyumba  vya 
madarasa
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1

3
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242
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Shule za Awali

Shule za Msingi

Shule za Sekondari i-iv

Shule Sekondari v-vi

Vyuo vya Ualimu

Vyuo vya Ufundi (VETA)

Vyuo Vikuu

Uandikishaji  wanafunzi 
darasa i-vii

Uandikishaji  wanafunzi 
kidato i-iv

Walimu wa shule za Msingi

Walimu wa Sekondari

Madawati

Nyumba za Walimu Msingi

Vyumba vya madarasa
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9

4

1

2

244240
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71192
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3794
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8

1

1

1
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36103
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2638

480

27
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6.1.6.2 AFYA

Afya ni kati ya huduma muhimu sana kwa binadamu. Wakati wa ukoloni Wananchi wa Mkoa 

wa  Mtwara  walikuwa  na  huduma  za  afya  kupitia  waganga  wa  jadi  na  zahahati  chache 

zilizojengwa na wakoloni.  

 Kwa kuwa huduma za afya za kisasa zilikuwa zinapatikana mijini na maeneo ya Wamisionari, 

waliofaidika ni wananchi  wachache waliokubali  kujiunga na madhehebu mapya ya dini  na 

ambao walikuwa wanaishi karibu na huduma hizo.  Aidha, watumishi wachache wa maofisini 

ambao  walikuwa  wanatumikia  Serikali  za  Wakoloni  ndio  waliofaidika  na  huduma  hizo. 

Wananchi walio wengi vijijini waliendelea kuishi bila huduma ya afya ya uhakika.

Wakati wa utawala wa kikoloni wa Kiingereza, wakoloni hao walianza kuona umuhimu wa 

afya za wananchi kwa manufaa ya wakoloni wenyewe. Jukumu la kusimamia na kuwapatia 

wananchi vijijini huduma ilikabidhiwa Serikali za Kienyeji (Native Authorities). Kwa kuwa 

Serikali  hizi  hazikuwa na uwezo mkubwa,  huduma iliyopatikana  vijijini  ilikuwa duni  sana 

upande wa madawa, wafanyakazi na vifaa vya kazi na ilitofautiana sana kutoka eneo moja hadi 

jingine na huduma iliyokuwa inapatikana ni tiba tu.

Japokuwa Wakoloni na Wamisionari walileta huduma za afya za kisasa, kulikuwa  na dosari 

nyingi ambazo baada ya uhuru Serikali imejitahidi sana kurekebisha. Baadhi ya dosari hizo ni;

• Huduma za afya hazikupewa umuhimu unaostahili kama ilivyo sasa.

•  Wananchi waliendelea kuwa na imani na Waganga wa Jadi.
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• Huduma za afya zilikuwa zinapatikana mijini tu na sehemu maalum, vijijini kuliachwa 

bila huduma.

• Wakoloni walitilia mkazo katika huduma za tiba pekee. Huduma za kinga hazikuwepo 

kabisa, ambapo baada ya uhuru mkazo ulitiwa kwenye huduma za kinga.

• Huduma zilitolewa kwa matabaka.

• Ushirikishwaji wa wahudumiwa haukuwepo.

• Baada ya uhuru wakazi wa Mkoa wa Mtwara wapatao 800,000 walipata huduma za 

afya kupitia  Hospitali 5, (3 za Serikali 1 kwa kila Wilaya na hospitali 2 za madhehebu 

za dini Ndanda na Mwena). Mwena ilikuwa ni hospitali ya wagonjwa wa ukoma.

Kwa upande wa huduma za Vijijini hadi kufikia mwaka 1982 Mkoa ulikuwa na jumla ya vituo 

vya afya 9 (vitatu kila Wilaya). Kwa upande wa zahanati Mkoa ulikuwa na  jumla ya zahanati 

105, kati ya hizo  97 za Serikali na 8 za Madhehebu ya dini. 

Sehemu hizi za tiba zilizotajwa ziliendelea kutoa huduma za tiba na kinga katika Mkoa wa 

Mtwara, dhidi ya matatizo makuu ya afya ambayo yalikuwa ni Malaria, kuharisha na kutapika, 

ukoma, surua, pneumonia, utapiamlo, kifua kikuu, kichocho, magonjwa ya watoto wachanga 

pamoja na kuzaliwa kabla ya wakati, upungufu wa damu na mengineyo.

Jitihada  za  kufikisha  huduma za  kinga  na  tiba  vijijini  zilifanikiwa  japokuwa kulikuwa  na 

changamoto kadhaa kubwa ikiwa ni uwiano wa vituo hivi vya tiba. Vijiji  ambavyo vilikuwa 

mbali na zahanati au vituo vya afya vilipatiwa huduma za mwanzo (First aid boxes). Kutokana 

na matatizo makubwa ya kiafya ya Mkoa wa Mtwara mkazo zaidi uliwekwa katika huduma za 

kinga; maana matatizo yaliyo mengi yanaweza kukabiliwa kwa kuyakinga.
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Aidha  mkazo mkubwa uliwekwa katika kufungua kliniki za akina mama wajawazito na watoto 

wadogo katika zahanati zisizo na kliniki ili kuwawezesha akina mama wajawazito na watoto 

wadogo kuchanjwa dawa za kuzuia magonjwa ya kuambukiza, kuwagundua mapema watoto 

wenye matatizo ya utapiamlo, kutoa elimu ya afya kama vile elimu ya chakula na lishe, uzazi 

wa majira na kutibu shida ndogo ndogo.

Kutokana na utaratibu huu kila zahanati ilitarajiwa kuendelea kutoa huduma za tiba na kinga 

kwa wananchi wote waliopo Vijijini. Pamoja na jitihada za Serikali kufikisha huduma za tiba 

na kinga Vijijini, jitihada hizi zilikwamishwa na matatizo matatu yafuatayo:

• Upungufu  wa watumishi.  Ijapokuwa zilikuwepo zahanati  nyingi  na  vituo  vya  afya 

bado havikuweza kutoa huduma kwa ukamilifu kutokana na upungufu wa wahudumu, 

waganga na  wakunga.  Kwa hiyo ililazimika  sehemu zingine  kutofungua kliniki  za 

watoto wadogo.

• Upungufu wa zana za kazi uliopelekea upungufu wa utoaji wa huduma kikamilifu.

• Uhaba  wa  fedha  za  kugharamia  utoaji  huduma.  Kwa kuwa  vifungu  vilivyotolewa 

vilikuwa vidogo sana, wakati vifaa na madawa yaliendelea kupanda bei, matokeo yake 

ni kushindikana kupata mahitaji ya kutosha kwa utoaji wa huduma Vijijini.

Mpaka kufikia  mwaka 2011 huduma za afya Mkoani  Mtwara zimeboreshwa kwa kiwango 

kikubwa kama ifuatavyo;-

 Hospitali 5 (Serikali 4 na binafsi 1).

 Vituo vya afya viko 15 na kati hivyo vituo 12 ni vya Serikali wakati 3 ni vya watu 

binafsi

35



 Zahanati ziko 160, za Serikali 133 na za watu binafsi ni 27.

 Idadi ya madaktari bingwa wapo Wanne (4) ambao wapo katika Hospitali binafsi.

 Idadi ya madaktari 25

 Matabibu wasaidizi meno 3

 Madaktari wasaidizi 54

 Idadi ya Matabibu 153

6.1.6.3 HUDUMA ZA USTAWI WA JAMII:

Huduma za Idara ya Ustawi wa Jamii Mkoani Mtwara zilianza mapema mwaka 1970, wakati 

huo zilikuwepo  ofisi mbili ambazo ni Ofisi ya Ustawi wa Jamii Mkoa na Ofisi ya Ustawi wa 

Jamii Wilaya ya Masasi.   Huduma zilianza kuimarika kuanzia mwaka 1999 mara baada ya 

kuanzishwa kwa Sekretarieti ya Mkoa. Katika kipindi cha miaka  12 ( 1999  hadi 2011) ofisi 4 

mpya za  Ustawi wa Jamii zilifunguliwa katika  Mamlaka za Serikali za Mitaa za Newala, 

Tandahimba,  Manispaa ya Mtwara na Halmashauri ya wilaya ya Mtwara. 

Huduma za Ustawi wa Jamii zinatolewa katika maeneo Makuu manne ambayo ni: -   Huduma 

kwa Watu wenye Ulemavu na wazee.

- Huduma kwa Familia na Watoto.

- Huduma za Vituo vya kulea   watoto wadogo mchana

- Huduma za kisheria kwa Watoto na Vijana ( Juvenile Justice)

• Huduma kwa watoto wanaoishi katika mazingira hatarishi (MVC)

Katika miaka ya uhuru wa Tanzania, Mkoani   Mtwara   tatizo la watoto  wanaoishi katika 

mazingira  hatarishi  halikuwa  kubwa,   tatizo  hili  limejitokeza   katika  miaka  ya  1990  na 
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kushamiri zaidi katika miaka ya 2000. Sababu zinazochangia kuwepo kwa Watoto Wanaoishi 

katika Mazingira hatarishi:

 Uyatima unaotokana na watoto kupoteza wazazi ikiwa ni athari za   janga la UKIMWI.

 Utelekezaji wa watoto unaofanywa na wazazi wasiowajibika (Child neglect)

 Watoto kuzaliwa nje ya ndoa.

 Mila  na  desturi  ya  mfumo  wa  Familia  ambapo    mkuu  wa  kaya/familia   kuwa 

mwanamke/mama  (Matrimonial system), hali hii ipo zaidi katika wilaya za Masasi na 

Nanyumbu. 

 Umaskini wa kipato miongoni mwa wazazi hasa wa mjini.

• Utambuzi watoto wanaoishi katika Mazingira Hatarishi:

 Kutokana na ushirikiano wa karibu  baina ya Wadau wa watoto wanaoishi katika Mazingira 

Hatarishi  (Serikali  kuu,  Mamlaka  za  serikali  za  Mitaa  mkoani  Mtwara  na  Mashirika  ya 

kimataifa ambayo ni Pact Tanzania na UNICEF), mwaka 2008 na 2009 kulifanyanyika  zoezi 

la kuwatambua watoto wanaoishi katika mazingira hatarishi.  Kwa mujibu wa  zoezi  hilo, 

Mkoa una jumla ya  watoto 16,364 wanaoishi katika mazingira hatarishi.  Jedwali lifuatalo 

linaonesha  mgawanyo  wa  watoto  wanaoishi  katika  mazingira  hatarishi   kiwilaya  Mkoani 

Mtwara. 
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Jedwali Na. 10: Mgawanyo wa Idadi ya Watoto wanaoishi Katika mazingira hatarishi 

katika Halmashauri za Mkoa wa Mtwara.

Na. Halmashauri ya  
Wilaya 

Mwaka   wa 
Utambuzi wa watoto 

Idadi ya MVC

1. Mtwara/Mikindani         2008     1,277
2. Mtwara (V)         2009     2,073
3. Tandahimba         2009     5,400
4. Newala         2009     1,104
5. Masasi         2009     4,615
6. Nanyumbu         2008     1,895

Jumla  kuu    16,364
Baada ya kutambua idadi ya watoto na mahitaji yao, Wadau hao pia wanaendelea kushirikiana 

katika kuwahudumia watoto hao kwa kuwapatia mahitaji muhimu yafuatayo:-

 Chakula

 Mavazi

 Matibabu

 Elimu

 Malazi

 Ushauri wa kisheria

 Huduma za kisaikolojia na kijamii (Psychosocial Support.) 

• Huduma kwa watu wenye ulemavu

Kuanzia  mwaka  1961,  Mkoa  wa  Mtwara  haukuwa  na  takwimu  zozote  za  watu  wenye 

Ulemavu.  Kwa mujibu wa matokeo ya Sensa ya kitaifa ya Watu wenye Ulemavu ya mwaka 

2003, Mkoa wa Mtwara mwaka 2011 unakadiriwa kuwa na watu wenye ulemavu wapatao 

130,000.  Mkoa  kwa  kushirikiana  na  wadau  wengine,  umekuwa  mstari  wa  mbele  katika 

kuwahudumia Watu wenye ulemavu. 
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6.1.6.4 HUDUMA ZA MAJI

Maji ni hitaji kubwa na la muhimu katika mwili ya binadamu. Inakadiriwa kuwa robo tatu ya 

mwili wa binadamu ni maji. Maji pia ni muhimu sana katika maisha na shughuli mbali mbali 

za  maendeleo  ya  binadamu.  Maji  hutumika  katika  shughuli  mbalimbali  za  kijamii  kama 

matumizi ya nyumbani na hata kiuchumi kama matumizi ya maji viwandani na katika shughuli 

za kilimo na umwagiliaji.

Makazi  mengi ya watu duniani huanzishwa karibu na vyanzo vya maji na hii hutokana na 

umuhimu wa maji kwa maisha  ya  binadamu.  Aidha  Mkoani  Mtwara  miji  ama  makazi  ya 

mwanzo ya wenyeji wa Mkoa huu yalianzishwa karibu na vyanzo vya maji. Miji hii midogo 

kama Mikindani ulioanzishwa  karibu na Mchuchu mahali ambapo kuna chemichemi  za maji 

safi  na salama, Masasi na Newala ambapo wakazi wake waliweka makazi  katika bonde la 

Makonde ambalo lina chemchemi za kudumu.

Kadri idadi ya watu inavyoongezeka ndipo mahitaji na matumizi ya maji huongezeka, na kadri 

idadi ya watu inavyozidi ndivyo shughuli za binadamu zinavyoongezeka na kuathiri mazingira 

na vyanzo vya maji. Hii ndio sababu iliyopelekea kuhitajika kwa mbinu mbadala zitakazoweza 

kuwapatia wakazi maji safi na salama.

Kabla ya Uhuru na hata baada ya uhuru kumekuwepo miradi  mbali  mbali  ya maji.  Katika 

mpango wa usambazaji wa maji Vijijini mwaka 1958 mradi wa kwanza wa maji wa Nanyamba 

wilayani Mtwara ulianzishwa. Wilayani Masasi hata kabla ya uhuru kulikuwa na miradi minne 

(4) ya maji na kupanuliwa zaidi baada ya Uhuru ambapo Vijiji vingi zaidi vilifaidika  na miradi 
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hiyo hasa mradi wa maji Lulindi. Wilayani Newala mradi wa kwanza wa maji ulikuwa chini ya 

uongozi wa kikoloni wa Mwingereza ulikuwa ukitoa maji toka katika kisima kilichochimbwa 

chini ya mteremko wa uwanda wa juu wa Makonde  Mashariki  na kusambazwa mjini Newala. 

Mradi huo ulijulikana kwa jina la Shirika la Maji la Makonde (Makonde Water Corporation). 

Hata hivyo baada ya uhuru jina la mradi  huo lilibadilishwa na kuitwa  Makonde Water Supply. 

 Ugavi wa maji vijijini

Aina za vyombo vya ugavi  wa maji  Vijijini  hutofautiana  kati  ya Wilaya  na  Wilaya.  Kwa 

Wilaya ya Mtwara Vijijini kuna maji ya bomba, visima virefu, malambo na visima vifupi, kwa 

upande  wa  Masasi  kuna  visima  vifupi   na  Newala  hutegemea  maji  ya  bomba  ambayo 

husukumwa kwa nguvu ya umeme. 

Jedwali  lifuatalo  linaonyesha  mgawanyo,   aina  na  idadi  ya  vyombo  vya  ugavi  wa  maji 

Kiwilaya mkoani  Mtwara hadi mwaka 2011 (Takwimu za wilaya ya Newala zinajumuisha 

wilaya ya Tandahimba)

Jedwali Na. 11.    Mgawanyo, aina na Idadi ya vyombo vya Ugavi Maji Vijijini

Wilaya Visima 
Virefu

Visima 
Vifupi

Malambo

Mtwara 
Vijijini

71 368 10

Masasi 44 44 4
Newala 16 16 0
Nanyumbu 75 53 6
Tandahimba 12 26 4
Mtwara 
Mikindani

3 34 0

JUMLA 221 541 24

Ugavi wa maji mijini
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 Hadi mwaka 1996 Mji wa Masasi ulikuwa unategemea vyanzo vinne vya maji. Vyanzo 

hivyo vilikuwa ni lambo la  Mchema,  visima virefu 5,  visima vifupi  50 na maji  ya 

chemchemi  ya  Mwena  na  Mwiti.  Vyanzo  vikuu  vya  maji  kwa  mji  wa 

Mtwara/Mikindani vilikuwa ni visima virefu 9. Mji wa Newala ulikuwa unahudumiwa 

na mradi wa maji ya bomba uliokuwa ukitumia umeme. Mpaka mwaka 2003 bodi za 

Mamlaka za Maji nne zilianzishwa ambazo ni MTUWASA  mwaka 1996 (Mtwara), 

Mamlaka  ya  Maji  Mjini  Masasi   mwaka  2003,  Mamlaka  ya  Maji  ya  Uwanda  wa 

Makonde mwaka 2003 na Mamlaka ya maji Mangaka 2008.

6.2 MATUKIO MAKUU

6.2.1 Kisiasa

 Rais  wa  Awamu ya  Tatu  Mheshimiwa  Benjamin  William  Mkapa  anatoka  Mkoani 

Mtwara.

 Maadhimisho ya Sabasaba kitaifa yalifanyika Mtwara mwaka 1982.

 Ziara ya Rais mstaafu wa Marekani Bw. Bill Clinton mwaka 2010.

6.2.2Kiutawala

 Kugawanyika  kwa jimbo la  kusini  1962 na kuanzishwa kwa Mikoa ya  Mtwara  na 

Ruvuma.

 Kugawanyika kwa Mkoa wa Mtwara mwaka 1971 na kuanzishwa Mkoa wa Lindi na 

Mtwara.

6.2.3 Kiulinzi

 Mkoa wa Mtwara ulikuwa ngome ya wapigania Uhuru wa nchi za Kusini mwa Afrika.
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 Kurejeshwa kwa mabaki ya Mashujaa kutoka Msumbiji na kuzikwa upya katika eneo la 

Mashujaa la Naliendele mwaka 2004.

6.2.4 Kijamii

 Kuzuka kwa ugonjwa wa Ndui mwaka 1967.

 Mafuriko makubwa ya mwaka 1990 yaliyoharibu miundombinu ya mawasiliano.

 Kuzama kwa kivuko cha mto Ruvuma kwenye kijiji cha Kilambo.

 Uzinduzi wa Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (MMEM) ulifanyika Mkoani 

Mtwara mwaka 2004.  

6.2.5 Kiuchumi

 Kuanzishwa kwa safari za anga za kampuni ya Precision Air 2009 na Fly 540 mwaka 

2011.

 Kufanyika kwa maadhimisho ya Siku ya Ushirika Duniani Kitaifa mwaka 2009.

7. MAFANIKIO YALIYOPATIKANA MPAKA SASA

7.1 HUDUMA ZA JAMII

7.1.1 ELIMU

Mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha miaka 50 ya Uhuru 1961 hadi 2011.

 Ongezeko la Shule za awali 445 toka 117 hadi 562.

 Ongezeko la shule za Msingi 133 toka 493 hadi 626.  

 Ongezeko la Shule za Sekondari 124 zenye kidato cha I hadi IV toka 13 hadi 137. 

 Ongezeko la shule za Sekondari 8 zenye kidato cha V hadi VI toka 1 hadi 9.  
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 Ongezeko la Chuo 1 cha Ualimu toka 3 hadi 4.

 Kuanzishwa kwa Chuo kimoja cha VETA.

 Ongezeko la Chuo Kikuu 1 kutoka 1 hadi 2.

 Ongezeko la Uandikishaji wa Wanafunzi 103,073 wa Shule za Msingi kutoka 141,167 

hadi 244,240.

 Ongezeko la uandikishaji wa Wanafunzi 38,660 wa Shule za Sekondari toka 4,305 hadi 

42,965.

 Ongezeko la Walimu 3759 wa shule za Msingi toka 1191 hadi 4950.

 Ongezeko la Walimu 939 wa shule za Sekondari toka 242 hadi 1,187.

 Ongezeko la madawati 36103 toka 35,089 hadi 71,192.

 Ongezeko la vyumba vya madarasa 2638 toka 1156 hadi 3794.

 Ongezeko la nyumba za Walimu 979 toka 563 hadi 1542. 

7.1.2 AFYA

Hadi kufikia mwaka 2011 sekta ya afya imeimalika kama ifuatavyo:-

 Hospitali 5 (Serikali 4 binafsi 1).

 Vituo vya afya viko 15 na kati hivyo vituo 12 ni vya serikali wakati 3 ni vya watu 

binafsi

 Zahanati ziko 160 za serikali 133 na za watu binafsi ni 27.

 Idadi ya madaktari bingwa 4

 Idadi ya madaktari 25

 Matabibu wasaidizi meno 3
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 Madaktari Wasaidizi 54

 Idadi ya Matabibu 153

7.1.3 MAPAMBANO DHIDI YA UKIMWI

 Kiwango cha maambukizi kimkoa kimeshuka toka 7% mwaka 2003/2004 mpaka 3.6% 

mwaka 2007/2008.

 Huduma ya kuzuia maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto wakati 

wa ujauzito, kujifungua na wakati wa kunyonyesha zinatolewa katika Hospitali zote, 

Vituo vya afya na Zahanati.

 Mkoa una jumla ya Vituo 178 vinavyotoa huduma za Afya   za VVU/UKIMWI.

 Waratibu na Waelimishaji Rika 31 kutoka Sekretarieti ya Mkoa wamepatiwa mafunzo 

juu ya Mpango wa kudhibiti maambukizo ya VVU/UKIMWI sehemu za kazi.

 Sekretarieti  ya  Mkoa  inaendelea  kutoa  huduma ya  chakula  cha  ziada  na  lishe  kwa 

watumishi 5 waliojitokeza wenye VVU.

 Hospitali  ya Mkoa na hospitali  za Wilaya zote   zimeanzisha Mpango wa kudhibiti 

maambukizo ya VVU/UKIMWI katika maeneo yao ya kazi.

 Halmashauri zote zimeunda kamati za mapamano dhidi ya ukimwi kuanzia ngazi ya 

kijiji,  kata  na  wilaya.  (VMAC,  WMAC,  CMAC)  Kazi  kubwa  za  kamati  hizi  ni 

kusimamia / kuratibu shughuli za mapambano dhidi ya UKIMWI.

 Jumla ya chupa 16,543 za damu katika mpango wa Damu salama zimekusanywa na 

kati ya hizo chupa 12,711 zimesanbazwa katika hospitali 16 Mkoani Mtwara.

 Jumla ya Asasi zisizo za Kiserikali 189  zinazojishughulisha na mapambano dhidi ya 

UKIMWI zimeanzishwa.

44



 Huduma ya dawa za kupunguza makali  ya UKIMWI inatolewa katika vituo 33 vya 

huduma za afya.

 Kuna jumla ya vituo 83 vya kudumu vya Ushauri Nasaha na Wanasihi 120 wamepatiwa 

mafunzo rasmi ya unasihi.

7.1.4 Huduma za Ustawi wa Jamii

  Kuanzishwa  kwa  Matawi  5  ya  Vyama  vya  watu  wenye  Ulemavu  ambavyo  ni 

CHAWATA,  CHAVITA,  TLB,  Chama  cha  Wenye  Mtindio  wa  Ubongo  na 

SHIVYAWATA

 Viongozi  wote  wa  Vyama  vya  Watu  wenye  Ulemavu  wamepatiwa  mafunzo  ya 

Ujasiriamali (2010).

 Chama cha TLB kimepatiwa msaada wa mradi wa mashine ya kusagisha nafaka toka 

kwa Katibu Tawala wa Mkoa.

 Mkoa una shule 2 maalum kwa ajili ya watoto wenye ulemavu, shule hizo ni Lukuledi 

(wenye Ulemavu wa Kusikia) na Lulindi(Mtindio wa Ubongo) wilayani Masasi.

 Kuanzishwa kwa vitengo 6 vya elimu maalum kwa watoto wenye ulemavu wa akili 

katika shule za msingi zifuatazo:-

1) Luchingu – Newala

2) Ndanda  - Masasi

3) Mji Mpya – Tandahimba

4) Shangani – Mtwara/Mikindani

5) Mtandi – Masasi
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6) Rahaleo- Mtwara/Mikindani

 Kuimarika  kwa  mahusiano  baina  ya  wananchi  na  jamii  ya  Watu  wenye  Ulemavu 

(Hakuna kesi yeyote ya mauaji ya Albino katika Mkoa wa Mtwara).

 Utambuzi wa watoto 16,364 wanaoishi katika mazingira hatarishi na mahitaji yao.

 Jumla  ya  Watoto   800  walio  katika  mazingira  hatarishi   wanapatiwa   misaada  ya 

kielimu.

 Viongozi  wa  jamii  na  watendaji  wa  Kata  157   kati  yao  102  kutoka  Wilaya  ya 

Tandahimba na 55 kutoka Manispaa ya Mtwara Mikindani wamepatiwa mafunzo ya 

PARA SOCIAL WORKERS ili  wasaidie  kutoa huduma za Ustawi wa jamii  katika 

vijiji na mitaa.

 Kituo kimoja cha kutunzia wazee wasiojiweza Mkoani Mtwara kimeanzashiwa katika 

kijiji cha Mkaseka Wilayani Masasi.

 Asasi  4  za  Wazee  zimeanzishwa  wilani  Newala,  Masasi,  Mtwara   na  Mtwara- 

Mikindani.

 Hospitali zote za Serikali zimeanzisha utoaji wa huduma bure kwa wazee (Dirisha 

maalumu kwa ajili ya Wazee)

 Kuanzishwa  kwa  Chuo  kimoja  cha  watu  wenye  ulemavu  wa  Macho  (Wasioona) 

kilichopo Mtapika-Masasi.

7.1.5 MAJI

• Maji Mijini, Vijijini na Miji Midogo
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 Bodi za Mamlaka ya maji nne zilianzishwa . MTUWASA mwaka 1996, Mamlaka ya 

Maji  Mjini  Masasi  na ya Uwanda wa Makonde mwaka 2003 na Mamlaka ya Maji 

Mangaka mwaka 2008.

 Mpaka mwaka 2011 jumla ya Visima vifupi 541 vimechimbwa.

 Mpaka mwaka 2011 jumla ya Visima virefu 221 vimechimbwa.

 Jumla ya Malambo 24 yamechimbwa hadi kufikia mwaka 2011.

7.1.6 MAENDELEO YA JAMII

• Vikundi vya uzalishaji mali vya wanawake

Mkoa una jumla ya vikundi vya uzalishaji  mali  vya  wanawake 2,039 vyenye wanachama 

18,542.Vikundi  hivi  vinajihusisha  na shughuli  zifuatazo;  kilimo cha mazao ya  biashara na 

chakula, ufugaji, ushonaji, ususi, kilimo cha mboga, utandaji samaki, mgahawa, Mama Lishe 

na Biashara ndogo.

Jedwali Na.12 Vikundi vya Uzalishaji Mali vya Wanawake hadi Juni 2011

Halmashauri Idadi ya vikundi vya 
uzalishaji mali

Idadi ya 
wanachama

Mtwara-Mikindani 244 1,220
Mtwara 362 7,240
T’himba 610 3,340
Newala 572 3,420
Nanyumbu 151 1,722
Masasi 320 1,600
JUMLA 2,039 18,542

• Mfuko  wa  Maendeleo  ya  Wanawake  kuanzia

Mwaka  2004  Mkoa  ulitoa   mikopo  yenye  thamani  ya  shilingi  73,985,000.00  kwa 

vikundi  vya uzalishaji  mali  vya wanawake 149 kutoka serikali  kuu na Halmashauri 
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zilitoa mikopo ya thamani ya shilingi 174,958,100.00 kwa vikundi 515. Kuanzia 2005-

2010, jumla ya shilingi  176, 077,849.00 zilikopeshwa katika vikundi vya kiuchumi 335

Jedwali Na. 13: Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake kuanzia 2005-2010

Halmashauri Kiasi cha Mkopo Idadi ya vikundi 
vilivyokopeshwa

MtwaraMik 21,950,000 32
Mtwara 66,422,454 69
Newala 58,080,000 105
Masasi 48,451,395 60
Tandahimba 25,454,000 39
Nanyumbu 15,500,000 30
Jumla 176,077,849 335

 Uendelezaji wa vituo vya kulelea watotot (Day Care Centers)

Mwak 2004 Mkoa ulikuwa na jumla ya vituo vya kulelea watoto 48 vilivyokuwa na 

jumla ya watoto 4,520 .Hadi kufikia mwaka 2011 Mkoa umekuwa na vituo vya kulelea 

watoto 83 vyenye jumla ya watoto 7225 ambavyo ni sawa na ongezeko  la vituo 35 

sawa na ongezeko la 73%. 

7.1.7 MAENDELEO YA VIJANA

 Mkoa una jumla ya vikundi  440 vyenye wanachama 3050 (wanaume 2392, wanawake 

958).

 Vituo  54  vya  uelimishaji  rika  vya  vijana  vimeanzishwa   mkoani  Mtwara  kama 

ifuatavyo: Masasi 22, Nanyumbu 12, tandahimba 2, Mtwara Vijijini 18. 

 Kumla ya mitandao 5 ya Vijana imeanzishwa mkoani Mtwara kama ifuavyo: Masasi 

(MASAYODEN),  Tandahimba  (TAYODEN),  Newala  (NEYONE),  Mtwara  Vijijini 

(MTWAYODEN) na Nanyumbu (NAYODEN).
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 Uanzishwaji  wa  Asasi  zisizokuwa  za  Kiserikali  zinazoshughulika  na  masuala  ya 

Vijana.

7.1.8 UTEKELEZAJI WA SHERIA ZA KAZI NA KANUNI ZAKE

 Kuwepo kwa Mabaraza ya wafanyakazi katika Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa.

 Kuanzishwa kwa kamati za kukuza ajira katika Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa.

 Jumla ya watumishi 34 wa Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara wamepata mafunzo juu ya 

Sheria za kazi na Kanuni zake.

7.1.9 MICHEZO NA UTAMADUNI

• Michezo 

Kuanzishwa  kwa Vyama vya Michezo vya MTWAREFA kwa ajili  ya mpira wa miguu na 

CHANEMTWA kwa ajili ya mpira wa pete.

• Mkoa wa Mtwara unafanya vizuri katika ya UMITASHUMTA na UMISSETA 

ambapo mwaka 2000 ulikuwa Mshindi wa kwanza Kitaifa kwa Mpira wa Miguu 

katika Michezo ya UMITASHUMTA.

• Kuanzishwa kwa  Shirika la SDA (Sports Development Aid) ambalo linasaidia 

katika kuendeleza Michezo katika shule za Msingi na Sekondari.  Kila mwaka 

Shirika hili hupeleka timu ya Wanafunzi nchini Finland kushiriki mashindano ya 

mpira wa Miguu. 
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• Kila kijiji kina kiwanja cha michezo. 

• Maafisa  3  wa  michezo  toka  Tandahimba,  Newala  na  Mtwara  wamepatiwa 

mafunzo ya uongozi wa michezo mwaka 2008.

• Utamaduni

 Mkoa una jumla ya vikundi vya Sanaa 211.

 Mkoa umehifadhi maeneo ya kihistoria ya Maboma ya Wajerumani Newala na 

Mikindani.

 Tangu  2007  Mkoa  unafanya  Tamasha  la  utamaduni  lijulikanalo  kama 

MAKUYA. 

7.2  SEKTA YA UZALISHAJI

7.2.1 Kilimo

• Uzalishaji wa mazao ya Chakula

Uzalishaji  wa  mahindi  umeongezeka  kutoka  tani  58,830  msimu  wa  mwaka 

2005/2006 hadi tani 67, 945 mwaka 2011 sawa na ongezeko la tani 9,115 sawa 

na  86.6%. Hali ya uzalishaji wa mazao ya chakula ipo kama ifuatavyo:

Jedwali Na 14: Uzalishaji wa Mazao ya Chakula Kimsimu
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Mazao 
ya 
Chakula

2005/2006 2006/2007 2007/2008 20008/2009 2009/2010 2010/2011

Muhogo 353157 390784 417147 366557 495499 510014
Mahindi 58830 49093 57067 31423 69922 67945
Mpunga 19958 27205 32632 24652 42751 48281
MIkunde 16710 14001 17481 18835 22481 24115
Mtama 31547 29108 42882 22129 37940 46276



• Uzalishaji wa Mazao ya Biashara

Uzalishaji  wa  mazao  ya  biashara  umekuwa  ukiongezeka  kuanzia  msimu  wa 

mwaka 2005/2006 hadi msimu wa mwaka 2010/2011 kama inavyoonekana katika 

jedwali lifuatalo:

Jedwali Na 15: Uzalishaji wa Mazao ya Biashara Kimsimu

• Pembejeo za Kilimo

 Mwamko wa matumizi ya dawa ya kupulizia mikorosho umeongezeka kutoka 

tani  2,653 kwa msimu wa mwaka 2005/2006 hadi  kufikia  tani 102,000 kwa 

mwaka  2010/2011. 

Jedwali Na.16: Pembejeo za Kilimo

Aina  ya 
Dawa

2005/2006 2006/2007 2007/2008 2008/2009 2009/2010 2010/2011

Unga 2,653 18,412 26,189 76,864 90,200 102,000
Maji 46,183 53,519 56,189 345,082 250,083 604,906

• Kilimo cha Umwagiliaji

 Katika  msimu  wa  2003/2004  Mkoa  ulikuwa  na  hekta  1,866  zilitumika  kwa 

kilimo cha umwagiliaji. Hadi kufikia msimu wa 2009/2010 eneo linalotumika ni 

hekta 2,969 sawa na ongezeko la Ha 1,103 (62.9%). 
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Mazao ya 
Biashara

2005/2006 2006/2007 2007/2008 20008/2009 2009/2010 2010/2011

Korosho 48000 54008 62022 50387 49806 86058
Ufuta 5208 19693 16000 4177 19005 23799
Soya 14 100 10 10 160 160
Karanga 21427 20489 22460 14054 40211 43886
Nazi - 27331 6841 7885 - 6734



 Skimu za umwagiliaji zimeongezeka kutoka skimu 5 mwaka 2003/2004 hadi 15 

kwa mwaka 2010/2011. Kati ya hizo skimu 9 zimeendelezwa kwa kujengewa 

miundo mbinu ya umwagiliaji.

Picha Na: 7. Skimu ya Umwagiliaji Ndanda.

 Uzalishaji  wa  mpunga  umeongezeka  kama  takwimu  zinavyoonyesha  kwenye 

Jedwali Na; 12.

 Wakulima 2300 na Wagani Jamii 400 wamepata mafunzo ya muda mfupi katika 

Chuo cha Kilimo Mtwara (MATI) mwaka 2009/2010.

• Mifugo

Kutokana na kuongezeka kwa mwamko wa matumizi ya mazao ya mifugo idadi ya 

baadhi mifugo imeongezeka huku mingine ikipungua kama ifuatavyo:-

Jedwali Na 17. Idadi ya Mifugo

Aina ya Mifugo Mwaka  1996 Mwaka 2011

Ng’ombe 19,700 24,294
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Mbuzi/Kondoo 16,400 590,152

Nguruwe 6,000 9,420
Kuku/Bata/Kanga 3,200,000 1,297,730

JUMLA 3,239,100 1,913,118
 Wataalamu 12 wa mifugo wamepata mafunzo ya uhamilishaji (Artificial Insemmination) 

mwaka 2009/2010.

 Kusambazwa kwa majogoo 726 ya kisasa katika Halmashauri zote sita (6).

7.2.2 Viwanda/Ushirika

Hadi Uhuru unapatikana Mkoa wa Mtwara haukuwa na viwanda, kufikia mwaka 2011 Mkoa 

una viwanda ifuatavyo;

• Viwanda vya kubangua Korosho:

 OLAM chenye uwezo wa kubangua Korosho tani 4,800 kwa mwaka na kuajiri watu 4,000

 Annar Cashew Factory chenye uwezo wa kuajiri wafanyakazi 300

 Agro Focus chenye uwezo wa kuajiri wafanyakazi 200

 Sannol Cashew Factory chenye uwezo wa kuajiri wafanyakazi 250

 Kitama Farmers Group chenye uwezo wa kuajiri wafanyakazi 75

 Masasi High Quality Farmers Products chenye uwezo wa kuajiri wafanyakazi 50

 Viwanda vidogo vidogo vya River Valley Food (RVF)

 Cashewnut Company 2005 (CC 2005)

• Viwanda vya Maji

 Ndanda Springs

 Ndanda IMRAN
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 Makonde  Pure Drinking Water

Picha Na.8: Kiwanda Cha Maji Ndanda.

7.2.3 Misitu/Nyuki/Mazingira
 Upandaji Miti

Katika kipindi cha kuanzia mwaka 2005 hadi 2011 Mkoa ulikusudia kupanda 

miti 48,000,000 na hadi kufikia mwaka 2011 miti 22,700,678 imepandwa kama 

inavyoonekana katika Jedwali lifuatalo:

Jedwali Na. 18: Upandaji Miti

Mwaka Lengo Utekelezaji Asilimia  ya 
lengo

Eneo  (Ha)

2005/2006 6,000,000 2,435,000 40.5 1429.4
2006/2007 6,000,000 3,083,400 51.4 1813.8
2007/2008 9,000,000 3,600,000 40.0 2117.6
2008/2009 9,000,000 4,200,444 46.7 2413.8
2009/2010 9,000,000 4,414,022 49.3 2608.7
2010/2011 9,000,000 4,967,812 54.1 3863.4
JUMLA 48,000,000 22,700,678 322 14246.7

 Uvunaji wa Misitu
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Mwaka 2005/2006 Mkoa umekusanya shilingi 49,697,905 kutokana na mazao 

ya  misitu.  Hadi  mwaka  2010/2011  makusanyo  ya  mapato  yalifikia  shilingi 

111,426,803 sawa na ongezeko la shilingi 61,728,898 (44%). Mchanganuo wa 

ukusanyaji  mapato  ya  Serikali  kutokana  na  mazao  ya  misitu  ni  kama 

ifuatavyo:-

Jedwali Na 19: Ukusanyaji Mapato

Mwaka Serikali Kuu MSM JUMLA
2005/2006 48,508,082 1,189,123 49,697,905
2006/2007 54,395,150 5,439,515 59,834,665
2007/2008 113,860,232 6,542,000 120,342,232
2008/2009 146,918,935 10,672,000 157,990,935
2009/2010 141,936,000 18,079,566 160,015,566
2010/2011 106,120,765 5,306,038 111,426,803
JUMLA  KUU 659,308,106

• Uingizaji wa mbao kutoka Nje ya Nchi.

Mkoa umefanikiwa kukusanya shilingi  83,568,380 kutokana na mapato ya ya 

mazao ya misitu kutoka Msumbiji kama inavyoonesha katika Jedwali lifuatalo:-

Jedwali Na.20: Mapato ya Mauzo ya Mbao Kutoka Nje.

Mwaka Idadi ya Mbao Ujazo m3 Thamani
2007/2008 85,330 1222.4 3,056,000
2008/2009 225,500 8498.01 21,245,250
2009/2010 329,482 9440.54 23,601,365
2010/2011 543,550 14386.306 35,665,765
JUMLA KUU 83,568,380

 Kuongezeka  kwa  ukusanyaji  wa  maduhuli  kutoka  shilingi  50,000,000  mwaka 

2000/2001 hadi shilingi 200,000,000 mwaka 2010/2011.

 Kuanzishwa  kwa  chama  cha  wafuga  nyuki  Tandahimba  (Tandahimba  Bee 

Keepers Association) na kuwezeshwa kwa kupewa mkopo wa Benki ya CRDB 
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zaidi ya shilingi 75,000,000 kwa ajili ya mafunzo, zana za ufugaji na mavazi ya 

kujikinga.

7.2.4 Uvuvi

 Mavuno ya  samaki  yameongezeka   kutoka  tani  88,225 mwaka 1995 hadi   tani 

191,714 mwaka 2004 sawa na ongezeko la tani 103,489.

 Kuanzia  mwaka  1995  mpaka  2011  jumla   ya  shilingi  839,041,821  zilipatikana 

kutokana na mauzo ya samaki.

7.2.5  Wanyamapori

 Elimu ya Uhifadhi wa wanyamapori imetolewa kwa Wananchi na Askari wa 

wanyamapori wa Vijiji (Village Game Scout)

 Wanyama  wakali  na  waharibifu  waliojitokeza  sehemu  mbalimbali  mkoani 

Mtwara  wamedhibitiwa   ambapo  wanyama  kama  Simba,  Mamba  na  Tembo 

waliuawa.

7.2.6. Barabara

Wakati  Tanzania inapata uhuru barabara ya Mtwara –Dar  (Mtwara- Mtegu 41.27) km 575 

ilikuwa ya kiwango cha vumbi ambayo iliwafanya wananchi kutumia wastani wa siku tano 

hadi saba kufika Dar- Es- Salaam. Mpaka kufikia mwaka 2003 barabara hiyo ilijengwa kwa 

kiwango cha lami. Pia barabara nyingine muhimu zinazounganisha Mkoa wa Mtwara na Mikoa 

mingine zimejengwa katika viwango mbalimbali mfano barabara ya Mangaka-Mtambaswala 

na barabara ya Masasi-Lumesule (Ruvuma Border) ambayo bado iko kwenye matengenezo.
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Baada ya Uhuru hakukuwa na daraja ambalo lingeweza kutumiwa na wananchi wa Mtwara 

kuvuka Mto Ruvuma kwenda Msumbiji. Wananchi walitumia Mitumbwi kwa ajili ya kuvuka 

upande wa pili,  na  kusababisha  kupoteza  maisha  kwa watu  wengi  kutokana na  kuliwa na 

mamba na viboko.

Ujenzi wa daraja la umoja lenye urefu wa mita 720 linalounganisha Tanzania kupitia Wilaya 

ya Nanyumbu Mkoa wa Mtwara na kaskazini mwa Msumbiji kupitia Wilaya ya Mueda Jimbo 

la Cabo Delgado, kukamilika kwa daraja hili  kumerahisisha mawasiliano kati  ya Mkoa wa 

Mtwara na Msumbiji pamoja na Nchi nyingine kusini mwa Afrika. 

Jedwali hapo chini linaonesha mafanikio katika sekta ya Barabara hadi sasa

Jedwali Na. 21: Mafanikio ya Sekta ya Barabara

Kiwango cha Barabara Mwaka 1996 Mwaka 2011
• Lami

• Changarawe/Udongo 

km 185

km 5461

388.66

835.84

8. CHANGAMOTO 

8.1 Elimu

Ongezeko  la  Uandikishaji  wa  wanafunzi  katika  shule  za  Awali,  Msingi  na  Sekondari 

limesababisha ongezeko la mahitaji  ya miundombinu,  samani,  rasilimali  watu na vifaa vya 

kufundishia  na  kujifunzia.  Mahitaji  yote  haya  yamesababisha  kuwepo  na  changamoto 

zifuatazo:

 Upungufu wa walimu hasa wa masomo ya Sayansi na Hisabati, vyumba vya madarasa, 

na nyumba za walimu katika shule za Msingi na Sekondari kama jedwali linavyoonesha 

hapa chini:
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Jedwali Na 22:  Upungufu wa Miundombinu ya Elimu Mwaka 2011.
Shule Vyumba  vya 

madarasa
Nyumba  za 
walimu

Madawati/viti Walimu

Msingi 2,723 5,595 40,532 2,265
Sekondari    558 1,716 17,529 1,914

 Uhaba wa vitendea kazi kama vile vitabu vya kiada, ziada na rejea

 Wazazi/walezi kutowajibika katika kutoa huduma stahili na kutofuatilia maendeleo ya 

watoto wao na hivyo kuwa chanzo cha utoro, mimba na ukosefu wa chakula shuleni.

8.2 Afya

 Upungufu  mkubwa  wa  watumishi  wa  kada  mbalimbali  katika  Sekta  ya  Afya 

unaosababishwa na waajiriwa wanaopangiwa vituo vya kazi kutoripoti vituoni mwao 

na  kuacha kazi  kutokana na maslahi  hafifu.  Mahitaji  ya  mkoa ni  watumishi  2,268, 

waliopo 1,298 na pungufu ni watumishi 970.

 Kukosekana  kwa  baadhi  ya  huduma  muhimu  kama  X-Ray,Maabara   na  madawa 

inayosababishwa na ufinyu wa fedha za kununulia madawa kutoka serikali kuu katika 

baadhi ya hospitali, vituo vya afya na zahanati.

  Uhaba wa nyumba za watumishi.

 Uhaba wa vituo vya kutolea huduma za afya.

 Kukosekana kwa baadhi ya vifaa na madawa katika bohari ya madawa (MSD).

8.3 Mapambano dhidi ya UKIMWI

 Baadhi ya vituo vya huduma za afya kukosa mahali pa uhakika pa kuhifadhia dawa. 

Miundombinu hafifu  katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. (Majengo,vifaa vya kutolea 

huduma na usafiri)
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 Upungufu wa watumishi katika Sekta ya Afya

  Kamati za Kudhibiti UKIMWI  hasa katika ngazi  ya kata , vijiji na mitaa hazikutani 

kwa mujibu wa kalenda za vikao kutokana na wajumbe kukosa motisha , tofauti na 

vikao vya Halmashauri (CMAC) ambapo wajumbe hupewa posho.

 Ufinyu wa bajeti  unachangia  kutofanyika  kwa vikao vya mapitio  ya utekelezaji  wa 

shughuli za mapambano dhidi ya UKIMWI katika Halmashauri za wilaya/Manispaa  na 

Mkoa.  

8.4  Huduma za ustawi wa jamii.

 Uhaba wa Maafisa Ustawi wa Jamii 

 Kutohuwishwa   mara kwa mara kwa  takwimu za watoto wanaoishi katika mazingira 

hatarishi

 Uhana wa vitendea kazi, unaosababisha  Maafisa Ustawi kutotekeleza kazi zao kwa 

mujibu wa taratibu za kitaaluma

 Wilaya moja ya Nanyumbu haijafungua rasmi Ofisi ya Wilaya  

8.5  Maendeleo ya vijana

 Kukosekana ajira kwa vijana

 Urejeshaji mdogo wa Mikopo kutoka katika Mfuko wa Vijana

 Upungufu wa watumishi  wa kada ya Maendeleo ya Vijana katika Halmashauri

 Upungufu wa vitendea kazi
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 Uchache wa Asasi zisizokuwa za Kiserikali zinazojishughulisha na  masuala ya 

Maendeleo ya vijana

 Ukosefu wa mitaji na  umiliki wa rasilimali nyingine kama ardhi kwa vijana

 Ukosefu wa elimu ya Stadi za maisha  kwa vijana

 Vijana kukosa moyo wa kujitolea na kuwajibika

 Mitandao ya vijana kukosa washauri, elimu, mafunzo na fedha.

   8.6 Michezo na Utamaduni.

 Uhaba wa Maafisa Michezo katika Halmashauri

 Jamii kuwa na uelewa mdogo wa elimu ya michezo kwa afya.

 Uwajibikaji usioridhisha wa viongozi waliopewa dhamana ya michezo.

 Ukosefu wa Viwanja vya kisasa vya michezo mbalimbali 

 Kutopatikana kwa vifaa vya michezo katika Mkoa. Hadi sasa hakuna duka /shirika 

linalouza vifaa vya michezo.

8.7 Maji

 Uchakavu wa miundo mbinu  ambao hupelekea uzalishaji wa maji kuwa hafifu.

 Ufinyu wa bajeti kutoka Serikali kuu

 Uelewa mdogo wa wananchi katika uhifadhi na ulinzi wa vyanzo vya maji.

 Kuongezeka kwa gharama za matengenezo ya vifaa na vipuri
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 Ukosefu wa vifaa vya kisasa vya kufanyia tafiti za maji chini ya ardhi.

 Kupungua kwa maji chini ya ardhi kunakotokana na mabadiliko ya tabia ya nchi na 

uharibifu wa mazingira.

8.8 Madini

 Kutofanyika kikamilifu kwa tafiti za madini mkoani  Mtwara ambako kumesababisha 

uchimbaji mdogo wa madini.

  Uduni wa teknolojia ya utafiti na uchimbaji. 

8.9 Misitu

 Uvunaji holela wa mazao ya misitu.

 Uharibifu wa mazingira kama uchomaji moto hovyo wa misitu

  Kutokuwa na mipango maalumu ya kuhifadhi misitu ya Serikali.

 Gharama kubwa za upatikanaji wa mazao ya misitu.

 Uhaba wa wafanyakazi  katika idara ya misitu na nyuki katika ngazi za wilaya

 Ukosefu wa vitendea kazi

8.10 Uvuvi

 Matumizi ya zana duni za uvuvi ambazo husababisha kushuka kwa mavuno ya samaki.

 Uvuvi haramu wa kutumia  mabomu,  sumu na nyavu zilizokatazwa kisheria  (nyavu 

zenye matundu chini ya mm.2).

 Elimu duni ya uvuvi
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 Mitaji midogo ya kununulia zana bora za uvuvi.

 Kutokuwepo na sehemu za kuhifadhia samaki (cold rooms).

 Kutoweka kwa baadhi ya mazao ya bahari kama vile Majongoo bahari.

8.11 Wanyamapori

 Kuendelea kuwepo kwa ujangili wa wanyama pori

 Kuendelea kujitokeza kwa wanyama wakali na waharibifu ambao husababisha vifo na 

uharibifu wa mali na mazao

 Upungufu wa wataalamu

 Ufinyu wa bajeti

 Ubovu wa Miundombinu kama barabara kuyafikia maeneo  ya hifadhi.

8.12 Kilimo

 Ukosefu wa wakandarasi wenye ujuzi katika ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji.

 Mabadiliko  ya  hali  ya  hewa  ambayo  husababisha  kutofikia  malengo  ya  mavuno 

yaliyopangwa.

 Ongezeko  la  magonjwa  ya  mazao   na  wadudu  waharibifu  wanaoshambulia  mazao 

yakiwa mashambani na maghalani.

 Matumizi ya moto katika kupalilia mikorosho.

 Kupanda kwa gharama za madawa

 Kuibuka kwa magonjwa mapya ya mikorosho kama Ubwiliunga

 Mabadiliko ya hali ya hewa yanasababisha  mifugo kukosa malisho

62



 Kupanda kwa bei za madawa ya mifugo kulikosababisha baadhi ya wafugaji kushindwa 

kununua dawa kwa ajili ya mifugo yao.

8.13 Viwanda/Ushirika

 Uendeshaji  usioridhisha  unasababisha  baadhi  ya  viwanda  kufa  au  kushindwa 

kufanyakazi.

 Uhaba wa watumishi

 Ukosefu wa vitendea kazi

 Elimu duni kwa wanachama wa vyama vya ushirika

 Uaminifu mdogo kwa baadhi ya watendaji katika vyama vya ushirika

 Uchache wa wanachama ukilinganisha na idadi ya wananchi

 Baadhi ya Vyama vya Ushirika vya Msingi kushindwa  kujiendesha.

9. MATARAJIO YA MKOA WA MTWARA MIAKA 50 IJAYO

9.1 Elimu

 Mchakato  wa  kufundisha  na  kujifunza  kufanyika  kwa  kutumia  Teknolojia  ya 

Kompyuta.

 Kuboresha  mazingira  ya  kufundishia  na  kujifunzia  kwa  kuimarisha/kuongeza 

miundombinu katika shule ili kuwavutia walimu na watumishi wengine kufanya kazi 

katika maeneo yote ya Mkoani.

 Kuendelea kutoa Elimu kwa jamii kupitia mikutano, matangazo, vyombo vya habari ili 

kuongeza idadi ya wanafunzi wanaomaliza shule ambao watakuwa wakala wa kuleta 

mabadiliko katika jamii.
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 Kuendelea kuhimiza wanaomaliza Elimu ya Msingi na Sekondari kujiunga na Vyuo 

vya Ufundi Stadi na Ufundi katika Vyuo vya VETA ili kupata ujuzi na Maarifa.

 Kuwa shule za Sekondari za kidato cha V-VI katika Tarafa.

9.2 Afya

 Kuhakikisha  kunakuwepo na  watumishi  wa afya  wakutosha  katika  maeneo yote  ya 

kutolea huduma za afya.

 Kuhakikisha maeneo yote ya huduma za afya yanakuwa na  madawa ya kutosha wakati 

wote na kuboresha Bohari ya kuhifadhia dawa.

 Kuhakikisha kuwa huduma ya bure ya afya kwa wazee inaboreshwa na kuwa endelevu. 

 Kuendelea na upanuzi wa maeneo ya kutolea huduma za afya ili kuongeza wigo wa 

kutoa huduma.

9.3 Mapambano dhidi ya Ukimwi

 Kuunganisha kliniki za UKIMWI kwa Kutumia huduma za pamoja  (kifua kikuu na 

UKIMWI).

 Kuhamasisha  ushiriki wa sekta mbalimbali katika  kuanzisha udhibiti wa UKIMWI 

mahala pa kazi.

 Kuhakikisha watoto wote wenye VVU wanapata huduma za madawa.

 Kusisitiza upatikanaji wa FACS  Count machine katika kila hospitali.

 Halmashauri   kuwezesha  uendeshaji  wa  shughuli  na  vikao  vya  kamati  za  Kata  na 

Vijiji/Mitaa  ili utekelezaji wa majukumu yao uwe timilifu. 
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 Kuimarisha  mfumo  wa kupeana taarifa kati ya timu ya Mkoa, CMAC,CSOs na wadau 

wengine  kuhusu shughuli  za  mapambano   katika  maeneo  husika  kupitia  vikao  vya 

tathmini katika ngazi mbalimbali.

 Kuimarisha  utoaji  wa elimu  ya UKIMWI kwa kutumia  maonesho ya  sinema  kwa 

jamii.  

9.4  Ustawi wa Jamii

 Kila Halmashauri kuanzisha ofisi za Ustawi wa Jamii za wilaya.

 Kila Kata kuwa na Mtumishi  mwenye taaluma ya  Ustawi  wa Jamii

 Kuhakikisha  watendaji  na  viongozi  katika  ngazi  ya  vijiji,  vitongoji  na  mitaa 

wanapatiwa mafunzo ya   PARA SOCIAL WORKER.

 Watoto  wote  wanaoishi  katika  mazingira  hatarishi  wanapatiwa  huduma  za  msingi 

katika ngazi ya jamii.

 Kuhakikisha watoto wote wenye ulemavu wanapata fursa ya elimu.

9.5 Maendeleo ya vijana

 Kuwa na mpango wa  elimu ya ujasiriamali na stadi za maisha kwa vijana kwa 

ushirikiano na wadau wengine wa maendeleo mkoani Mtwara

 Kuwa na programu za kujitolea kwa vijana 

 Kuwa  na wataalamu wa kutosha wa sekta ya Maendeleo ya Vijana katika kila 

Halmashauri

 Jamii kushiriki katika programu za maendeleo ya vijana   
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9.6 Michezo na Utamaduni.

 Kutoa fursa kwa wananchi wengi zaidi kushiriki katika michezo.

 Kushirikiana  na vyama vya michezo  na  sanaa  katika  kuendeleza  vilabu vyote  ili 

viweze kupanda madaraja.

 Kuanzisha michezo isiyokuwepo mkoani kama mashindano ya baiskeli na kuogelea.

 Kuwa na Viwanja vya kisasa vya michezo mbalimbali.

9.7  Maji

 Kila kaya kuwa na miundombinu ya  uvunaji wa maji ya mvua

 Kila mahali penye chanzo cha maji kuwa na jumuiya za watumiaji maji zilizosajiliwa 

kwa ajili ya usimamizi na utunzaji wa mazingira.

 Jamii kushiriki katika mipango ya maendeleo ya sekta ya maji. 

 Kuwa na wataalamu wa kutosha wa sekta ya maji

9.8  Kilimo

 Kuwa na  aina bora za Mikorosho zitakazokuwa na uwezo wa kuhimili magonjwa na 

kuongeza uzalishaji.

 Kuwa na mazao mengine ya biashara.

 Kununua pembejeo  kwa bei  nafuu kutoka  kwenye vyanzo vya uzalishaji  badala  ya 

kuwatumia mawakala.

 Kuwa na mifugo inayostahimili magonjwa (Borani)

 Wananchi kuwa na uelewa kuhusu  umuhimu wa chanjo ya mifugo
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9.9 Viwanda/Ushirika

 Kuimarika kwa ubia kati ya wamiliki wa viwanda na wakulima ili kufanikisha zoezi la 

usindikaji wa mazao.

 Kuwa na watumishi wakutosha na kuwa na vitendea kazi

 Watendaji na wanachama kuwa na stadi za ujasiriamali, sheria na kanuni za  vyama vya 

ushirika.

 Kuwa na vyama vya Ushirika vinavyojiendesha kibiashara. 

 Kuongezeka kwa wigo wa vyama vya ushirika

 Vyama vyote vya ushirika kutumia  teknolojia ya kisasa 

9.10 Misitu/Nyuki/Mazingira

 Kuwa na usimamizi shirikishi wa misitu, mazigira na vyanzo vya maji. 

 Jamii kuwa na elimu ya ufugaji nyuki, uvunaji asali, uchakachuaji na utunzaji asali kwa 

ajili ya kuongeza thamani.

 Kufanikisha  utekelezaji  wa  Mpango  wa  Kupunguza  Uzalishaji  wa  Hewa  ya  Ukaa 

(MKUHUMI) 

9.11  Uvuvi

 Uvuvi haramu kudhibitiwa kwa kuongeza nguvu kwenye kufanya doria.

 Kudhibitiwa kwa uvunaji wa mazao ya bahari.

 Kuwa na miradi ya mabwawa ya samaki katika ngazi ya jamii.

 Kuwa na zana za bora za kisasa za uvunaji wa samaki. 

 Kuwa na wawekezaji wa kutosha kwenye sekta ya uvuvi.
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 Kuwa na  SACCOS za  wavuvi 

9.12  Wanyamapori

 Kuwa  na  mapori  ya  wanyama  yanayomilikiwa  na  kuongozwa  na  jamii  (Wildlife 

Management Areas).

 Kuendelea kudhibiti wanyama wakali na waharibifu

 Kudhibitiwa kwa  ujangili na usafirishaji wa nyara za serikali

10. HITIMISHO

Mafanikio yaliyopatikana kisiasa, kiuchumi, kiulinzi, kijamii na kiteknolojia ni matunda ya 

ushirikiano mzuri  uliopo baina  ya Viongozi mbalimbali  Mkoani Mtwara, Vyama vya 

Siasa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Wataalam, Watendaji mbalimbali  na wananchi kwa 

ujumla. Ni matarajio ya Uongozi wa Mkoa kuwa ushirikiano huo utakuwa endelevu kwa 

maslahi ya  wananchi wa Mkoa wa Mtwara na Taifa kwa ujumla kwa miaka 50 ijayo.

‘TUMETHUBUTU, TUMEWEZA NA TUNASONGA MBELE’
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