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KUMB.NA.NDW.J 1/ 1/                                                                                  TAREHE: 12/05/2018 

 

MZAZI / MLEZI………………………….. 

…………………………………………….. 
 

YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA KIDATO CHA TANO KATIKA SHULE YA SEKONDARI  

YA WASICHANA NDWIKA  HALMASHAURI YA  WILAYA YA MASASI MKOA WA MTWARA  

MWAKA 2018. 

 

Ninayo furaha kukuarifu kuwa binti yako ni mmoja kati ya wanafunzi wachache ambao 

wamebahatika kuingia kidato cha tano ili kuendelea na masomo ya sekondari. Binti yako 

amechaguliwa kujiunga kidato cha Tano mwaka  2018 katika tahasusi ya…………. 

 

Katika shule hii ya sekondari ya wasichana Ndwika. Ni matarajio yangu kuwa baada ya kuikubali 

nafasi hii binti yako atafanya bidii katika masomo, na wewe kama Mzazi au Mlezi utashirikiana 

vema na shule kuhakikisha kuwa anaendelea hadi mwisho. 

 

1.(a) KUFUNGUA SHULE 

Muhula wa masomo utaanza tarehe --/--/2018 Kijana wako anatakiwa kuripoti shuleni kuanzia 

tarehe ---/---/2018 na mwisho wa kuripoti shuleni ni tarehe ----/---/2018 

 

  (b) MAHALI ILIPO SHULE 

Shule ya wasichana Ndwika ipo Mkoa wa Mtwara katika Wilaya ya Masasi, Tarafa ya Lulindi, 

Kata ya Lulindi, kijiji cha Ndwika, Km. 56 Mashariki mwa mji wa Masasi. 

 

(c) USAFIRI 

Wale watakao safiri kwa miguu na usafiri binafsi wafike Nagaga, barabara inayoelekea 

Newala ambapo-watafuata njia inayoelekea Kaskazini. Umbali kutoka Nagaga mpaka shuleni 

ni km. 6. 

Lipo basi la abiria ambalo huegeshwa Sokosela - Masasi. Gari hilo huondoka kati ya saa 6:00  

mchana unaweza kusubiri gari hilo AMIGO – Stendi kuu ya Masasi, TK –Barabara iendayo 

Newala. Gari hilo hutoa huduma siku zote za wiki. 

 

KARIBU SANA SEKONDARI YA WASICHANA NDWIKA MASASI.   

 

 

Shule ya sekondari ya  Wasichana Ndwika, 

                                                    S.L.P 427,  

                                                        Masasi. 

                                                                                                                                                                                                                                                                                                              

 

Namba ya simu:0683-369102   

Email: ndwikagirlesec@gmail.com 

                                        

 

mailto:ndwikagirlesec@gmail.com


MAELEZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI YA WASICHANA 

NDWIKA 

 

1. AFYA 

Fomu (Medical) Examination Results) imeambatanishwa. Ipelekwe kwa Daktari wa 

Wilaya / Mkoa ili mwanafunzi akapimwe kuthibitisha afya yake. Tafadhali ijazwe kwa 

umakini na endapo mwanafunzi ana matatizo yoyote ya kiafya ambayo yanahitaji 

uangalifu wa pekee , tafadhali tujulishwe. 

 

Fomu hiyo irejeshwe shuleni siku ambayo mwanafunzi ataripoti na kusajiliwa 

 

2. URAIA 

Kabla binti yako hajafika shuleni itakubidi ujaze fomu (Affidavity) au alete cheti cha 

kuzaliwa kitakachothibitisha uraia wake. Fomu/Cheti  hicho pia kirejeshwe shuleni wakati 

wa kuripoti na usajili wa mwanafunzi. 

 

3 ADA / KARO 

Ada ya shule kwa mwaka ni  shilingi 70,000/= za kitanzania kwa mwaka. 

Aidha anaruhusiwa kulipa shilingi 35 ,000 /= (yaani nusu ya ada ya shule) katika kila 

muhula. Ada ilipwe kupitia AC. NDWIKA  SEC SCHOOL RECURRENT) A/C No. 

7051200112 NMB   NMB Masasi , mwanafunzi anatakiwa aje na risiti ya benki (BPS) 

yenye jina la mwanafunzi ‘FEDHA TASILIMU HAZITA POKELEWA’  

 

 MICHANGO NI KAMA IFUATAVYO  :- 

 

 (i) Sh 5,000/ =kwa ajili ya tahadhari 

(ii) Sh 6,000/= kwa ajili ya kitambulisho na picha 

(iii) Sh 15,000/= Ukarabati wa samani 

(iv) Sh 20,000/= kwa ajili ya taaluma. 

                     (v) Sh 30,000/= mchango wa ulinzi, wapishi na vibarua wengine 

 (vi) Sh 2,000/= nembo ya shule 

                    (vii) sh 10,000/= mchango wa matibabu kwa mwaka au sh 5,000 kwa wale wenye  

                            bima ya afya kwa ajili ya huduma ya kwanza. 

                   (viii) Sh.5,000/= fedha ya tahadhari (Haitarejeshwa). 

                   (ix)   Sh.20,000/= mtihani wa mock(Fedha hii italipwa akiwa kidato cha sita muhula wa  

                            kwanza) 

                   (x) Sh. 5000 Mchango wa umiseta. 

                   (xi)Tshs.5000 Mahafali kidato cha nne 2017 

Michango yote hii iwekwe kwenye akaunti ya NDWIKA SEC SCHOOL RECCURENT  A/ C . 

No. 7051200112 NMB MASASI.Aidha unaweza kutuma fedha ukiwa NMB TAWI LOLOTE. 

 

       NB 

           Mwanafunzi hatapokelewa kwa namna yoyote ile endapo atakuja bila ada. Iwapo Mzazi au 

Mlezi hana uwezo na imethibitika hivyo awasiliane na serikali ya kijiji chake, au Halmashauri ya 

Wilaya yake au Mashirika mbalimbali na si vinginevyo. 

 



 

3. MAHITAJI MENGINE:- 

    Binti yako anatakiwa aje na yafuatayo shuleni. 

A.  Sare ya shule    

i.  Sketi 2  za Orange(rangi ya chungwa) ya kitambaa cha cotton ngumu na kizito (steem one) 

za mshono wa box(linda mficho  mbele) Sketi ndefu (sketi fupi hazitapokelewa). Sare hizi 

zinapatikana hapa shuleni kwa fundi ambaye utalipa moja kwa moja kwake fedha taslim kwa 

gharama ya Tshs.20,000/= kwa skirt moja(mwanafunzi anaruhusiwa pia kushona nyumbani) 

ii.  Blauzi/ shati nyeupe mbili mikono mirefu. Kwa wale wanaovaa hijabu iwe ndefu. 

iii Viatu vya ngozi vyenye kamba jozi mbili, rangi nyeusi vyenye kisigino kifupi na  Viatu 

hivyo ni vya kutumbukiza Viatu vyenye visigino virefu na jamii ya buti havitaruhusiwa 

kabisa. 

iv.  Soksi nyeupe jozi mbili. 

v.  Raba nyeupe kwa ajili ya mchakamchaka na michezo. 

vi. Bukta 2 rangi ya bluu na sketi rangi ya bluu na fulana / T-shirt nyekundu kwa ajili ya 

michezo 

vii. Sweta rangi ya kijivu    

viii. Magauni 2 rangi ya light blue  ambayo yatavaliwa wakati wa kazi za nje, ya kitambaa 

cha cotton ngumu na kizito (steem one) za mshono wa solo ndefu mpaka chini(gauni fupi 

hazitapokelewa). Sare hizi zinapatikana hapa shuleni kwa fundi ambaye utalipa moja kwa 

moja kwake fedha taslim kwa gharama ya Tshs.20,000/= kwa gauni moja.(pia mwanafunzi 

anaweza kushona nyumbani) 

ix. Track-suti za dakibluu 

x. Skafu ya rangi ya kitambaa cha sketi zao. 

 

  

B. Mahitaji muhimu ambayo mwanafunzi anatakiwa kuja nayo 

 (i) Sanduku la chuma na begi moja la nguo 

 (iii) Godoro moja futi   2½ 6 (2½ kwa sita) 

 (iv) Chandarua nyeupe  

 (v)  Shuka 2 za kulalia na kutandikia rangi ya pinki  

   (vii) Taulo moja na kandambili jozi moja. 

    (viii)Jembe moja aina ya ngwamba lenye mpini mrefu 

    (ix) Panga1, kwanja1, reki 1, Fagio ya ndani 1 na ya nje(chelewa) 1 yenye mpini.  

    (x) Ndoo 2 na garoni la lita 5 la kuifadhia maji ya kunywa 

    (xi) Vifaa vya kulia chakula (sahani, bakuli, kijiko, kikombe na kisosa chake) 

    (xii) Picha ‘passport size’ 4 za rangi katika sare/ uniform ( shati jeupe lenye kola)  

    (xiii). Blanket kwa wakati wa baridi 

    (xiv). Sidilia 2 nyeupe au nyeusi 

    (xv) Gagulo 2 rangi nyeupe au nyeusi, Chupi za kutosha nyeupe au nyeusi 

    (xvi). Fedha za kutosha kwa matumizi yake ambayo ni muhimu kama vile sabuni, mafuta, 

PAMBA(PADS), pamoja na fedha za kutumia awapo safarini ili asipate matatizo na vishawishi 

visivyo  na lazima. 

     (xvii)Ream ya karatasi 1 kwa mwaka 

     (xviii) Dissecting kit kwa wanafunzi wa Biolojia 

     (xix)Scientific calculator(CASIO function 999) kwa wanafunzi wa masomo ya sayansi 



     (xxi). Vitabu 

              Angalia kiambata cha orodha ya vitabu. 

       

       C. VIFAA VYA DARASANI 

            (i) Kibweta kimoja cha vifaa vya somo la Hisabati(Mathematical set) au mkebe wenye vifaa                      

                  vyote. 

            (ii) Daftari kubwa(Counter book)  20 au zaidi. Anaweza kununua hapa shuleni kwenye duka         

                  la shule 

            (iii) Rula kubwa nyeupe yenye urefu wa sentimeta 30 , penseli na peni zakutosha 

             (iv) ‘school beg’ moja kwa ajili ya kuchukulia vifaa vya darasani 

 

MWISHO: 

   . Pamoja na maelezo yote yaliyotangulia nakutumia :- 

(a) Nakala ya SHERIA Na KANUNI za shule. Tafadhali binti azisome na kuzielewa kwa 

uangalifu ili ziwe dira kwake na azifuate kama ilivyoelekezwa.  

(b) Fomu ya kupimwa afya Hospitali (Medical Examination Results) 

(c) Picha nne za Wazazi na ndugu wa karibu wa mwanafunzi wanaoweza kumtembelea 

mwanafunzi shuleni pamoja na namba zao za simu 

 

 

Tafadhali soma kwa makini maelezo/maagizo na ni imani yangu kuwa utatekeleza yale yote 

tuliyoyaagiza kwa kikamilifu na uangalifu ili kutuondolea mimi na binti yako usumbufu usio wa 

lazima ikizingatiwa kwamba binti yako hawezi kupokelewa na kusajiliwa kuwa mwanafunzi wa 

shule hii bila kutekeleza maagizo yaliyotolewa. 

 

KARIBU SANA KATIKA SHULE HII 

 

                                                                                       Saini ya Mkuu wa Shule……………………. 

 

Jina la Mkuu wa Shule………….…………... 

 

Muhuri wa Mkuu wa Shule………………….. 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

TUNAKUTAKIA MATAYARISHO MEMA NA MAFANIKIO 

 

 

 



 

 

 

                                     SHERIA NA KANUNI ZA SHULE 

 

Kila mwanafunzi anatakiwa kuzisoma sheria na kanuni hizi kwa makini, azielewe na kuzishika au 

kuzifuata kwa utii wote. Hatua madhubuti na za kinidhamu zitachukuliwa bila kusita dhidi ya yule 

atakayokiuka. 

 

1) HESHIMA 

(i) Mwanafunzi anatakiwa kusimama na kuwasalimu walimu au mtu yoyote aumri 

anayemzidi umri anapopita , anapoingia darasani kwenye ukumbi wa mikutano na 

mahali popote pale. 

(ii) Mwanafunzi asitumie Lugha ya matusi au Lugha ya kihuni wakati wowote, mahali 

popote kwa wanafunzi wengine, kwa mwalimu au kwa mtu mwingine. 

NB: Mwanafunzi haruhusiwi kutumia Lugha ya Kiswahili na au Lugha za asili akiwa darasani 

au nje, hasa wakati wa masomo badala yake atazungumza kwa Lugha ya kiingereza (Wakati wa 

kipindi cha Kiswahili na wakati mwingine utakaokuwa rasmi, Lugha ya Kiswahili  kama lugha 

ya Taifa itatumika) . Hii ni kwa sababu masomo yote katika shule za sekondari yanafundishwa 

kiingereza kama lugha ya kimataifa. Kanuni na sheria hii inawekwa ili kumjenga mwanafunzi 

uzoefu mkubwa wa kutumia lugha ya kiingereza na hivyo anaweza kuelewa sawasawa masomo 

yake na baada ya kuhitimu Elimu ya sekondari. 

(iii)Uhusiano kati ya Mwalimu /Mfanyakazi na Mwanafunzi ni wa Mzazi na Mtoto. 

Mwanafunzi anapaswa kuwaheshimu Walimu na Wafanyakazi wote walioko shuleni kama 

Wazazi wake. 

(iii) Mwanafunzi anapaswa kushirikiana na wenzake katika kazi, masomo na michezo n.k. 

(iv) Mwanafunzi haruhusiwi :- 

(a) Kuvuta sigara ya aina yoyote 

(b) Kushiriki aina yoyote ya ulevi 

(c) Kufuga kucha ndefu 

(d) Kuwa na nywele zisizowekwa katika hali ya usafi 

(e) Kupaka hina, rangi za kucha, wanja kunyoa nyusi na kujichubua ikiwa pamoja na 

kukalikiti nywele awapo shuleni. 

(f) Kuvaa mavazi yasiyo na heshima kubana, mavazi mafupi sana na yale  

yanayoonyesha umbile la mwili ndani ya mavazi. 

(g) Kugombana na wenzake/mwenzake au na mtu mwingine yoyote. 

(h) Mwanafunzi anapaswa kuheshimu mali ya mtu binafsi na mali ya umma ikiwa ni 

pamoja na kutunza mali. 

(i) Mwanafunzi anapaswa kufuata ratiba ya shule na masomo kikamilifu, ikiwa na kutii 

kengele na kuwahi katika shughuli zote za shule na mahali anapotakiwa kuwepo kila 

siku. 

 

(j) Mwanafunzi anatakiwa kuheshimu bendera ya Serikali / Taifa, picha za  

 

viongozi mbalimbali. Nembo ya Taifa, Wimbo wa Taifa na wa Shule, pamoja na 

fedha za Taifa. 



(k) Mwanafunzi anatakiwa kuwa mfano bora wa kuigwa na tabia / njema  na  heshima 

mahali popote ndani na nje ya shule. 

(l) Mwanafunzi ashike na kufuata dini yake sawasawa. 

(m) Mwanafunzi awapo darasani na katika mikutano anapaswa kunyoosha mkono juu 

anapouliza au kujibu swali / maswali. 

(n) Mwanafunzi anatakiwa kutunza ukimya na awe maktaba wakati wa majifunzo ya 

usiku (Preparations). 

(o) Mwanafunzi anapaswa kuwa msikivu wakati wa vipindi na asitoke nje bila ruhusa 

ya mwalimu au kiongozi. 

(p) Mwanafunzi anatakiwa kuheshimu na kupokea tofauti za kisiasa, kidini, kiuchumi, 

na za kiutamaduni zilizopo katika jamii. 

 

2 MAHUDHURIO 

(i)Mwanafunzi anatakiwa kuhudhuria shule kwa muda wote wa masomo. 

(ii) Mwanafunzi anatakiwa kuhudhuria vipindi vyote vya masomo ndani na nje ya darasa 

(iii) Mwanafunzi anatakiwa kuhudhuria kazi zote za mikono 

(v) Mwanafunzi anatakiwa kuhudhuria mikutano ya shule kama baraza la shule ukaguzi wa 

usafi, kupandisha Bendera ya Taifa, mikutano ya mabweni, mikutano ya darasa, 

mikutano ya vilabu vya masomo n.k. 

 

(3) MAANDALIZI  YA JIONI 

(i) KILA Mwanafunzi atapangiwa bweni la kulala na kupewa kitanda. 

(ii ) KILA Mwanafunzi atatakiwa kulala mahali alipopangiwa  

(iii) Kutakuwepo na ‘BED CHECKING’ WAKATI WOWOTE wa usiku. 

(iv) Mwanafunzi atalazimika kuhudhuria vipindi vya kujisomea usiku(prep) kikamilifu. 

(vi) Mwanafunzi atatakiwa awepo maktaba au darasani wakati wa prepo 

(vii) Mwanafunzi haruhusiwi kulala bwenini wakati wa PREPO 

(viii) Mwanafunzi anatakiwa kulala mara tu baada ya prep 

(ix) Mwanafunzi ahakikishe anahudhuria ‘Rollcal’ wakati wowote 

 

(4) KUWAHI 

(i) Mwanafunzi anatakiwa kuwahi katika shughuli zote za Shule kama zilivyopangwa katika 

ratiba ya kila siku. 

(ii) Mwanafunzi anatakiwa kuwahi anaposikia kengele ya wito wowote wa dharura 

(iii) Mwanafunzi anataiwa kuripoti au kufika shuleni katika tarehe zilizopangwa Asichelewe au 

kuja tarehe nyingine. 

(iv) Kengele ndiyo ishara ya mawasiliano kwa hiyo mwanafunzi anatakiwa kutekeleza wito wa 

kengele kutegemeana na ratiba ya shule na aina ya wito 

 

 

(5) MIPAKA YA SHULE. 

I. Mwanafunzi ataruhusiwa kutoka nje ya mipaka ya shule kwa matembezi mara mbili 

kwa kwa muhula watakaporuhusiwa ili kupata ruhusa hii mwanafunzi atalazimika 

kuwasiliana na mwalimu wa zamu. Kabla ya safari ili aingizwe katika orodha ya 

wapewa ruhusa katika daftari ya ruhusa. 



II. Ruhusa ya kwenda nje ya shule kwa matibabu itaidhinishwa na mwalimu wa zamu au 

matron baada ya mwanafunzi kufuata utaratibu uliopangwa wa kujaza fomu maalumu 

III. Ruhusa ya kulala nje ya shule itaidhinishwa na mkuu wa shule baada ya mwanafunzi 

kufuata utaratibu uliopangwa wa kujaza fomu maalumu. 

IV. Mwanafunzi haruhusiwi kutembelea sehemu zifuatazo isipokuwa kwa sababu maalumu. 

a) Chumba cha walimu. 

b) Ofisi za walimu. 

c) Maabara. 

d) Jikoni. 

e) Nyumba za waalimu na wafanyakazi wasio walimu. 

f) Nje ya Shule. 

g) Stoo ya shule 

h) Nyumba za kulala wageni (‘GUEST WING’) za shule. 

V. Mwanafunzi haruhusiwi kutoka nje ya mipaka ya shule isipokuwa kwa ruhusa 

maalumu. Jumapili ya mwanzo wa mwezi Ataruhusiwa kutembelewa na ndugu, jamaa 

na marafiki jumapili ya MWISHO wa MWEZI na si vinginevyo. 

VI. Mwanafunzi haruhusiwi kamwe atembelee sehemu zifuatazo:- 

a)  Kwenye vilabu vya pombe. 

b) Kwenye majumba ya starehe. 

c) Kwenye majumba ya kufikia wageni. 

 

       (6) USAFI. 

I. Kila mwanafunzi anatakiwa kuwa msafi kila wakati 

II. Mwanafunzi atalazimika kufanya usafi katika mazingira ya shule kikamilifu 

III. Mwanafunzi atalazimika :- 

a) Kuhudumia kiwanja atakachopewa kukitunza 

b) Kufanya usafi katika bwalo la chakula, bweni, darasa, vyoo, mabafu n.k 

IV. Kutakuwa na ukaguzi wa usafi wa mara kwa mara. 

V. Kutakuwa na mashindano ya usafi wa mabweni na madarasa. 

         VI   Mwanafunzi hatoruhusiwa kusuka nywele awapo shuleni. 

(7)  A. SARE YA SHULE 

Kila mwanafunzi anatakiwa kuwa na sare ya shule iliyo safi na nadhifu wakati wote kama 

ifuatavyo:- 

(i) Wakati wa Masomo darasani 

(ii) Wakati wa kutoka nje ya Shule kwa shughuli maalumu za kishule. 

(iii) Wakati wa Baraza la Shule. 

(iv) Wakati wa kwenda Msikitini au Kanisani na Hospitali. 

(v)       Wakati wa Maandamano 

 

(vi) Wakati wa kusafiri kuja shule au kwenda nyumbani kwa likizo. (Wakati wa likizo). 

 

B. Mwanafunzi wa kiislamu anaweza (kama anataka) kuwa na vazi la Hijab kwa ajili ya sare ya 

shule na vazi la msikitini. 

(i) Skirt ya orange 

(ii) Blauzi nyeupe ndefu yenye mikono mirefu kitambaa cha tetron. 

(iii) Hijab nyeupe kitambaa cha tetron. 



 

 

 

 

C. Gauni la kazi 

        Wakati wa kazi za mikono au kazi za nje kila mwanafunzi anatakiwa kuvaa gauni rasmi la 

kazi. Gauni la rangi ya light blue ndefu mpaka chini kwenye kongwa mbili. Hairuhusiwi kuvaa 

khanga au nguo ya aina yoyote, Gauni la kazi litavaliwa wakati wa kazi tu, na siyo darasani, 

msikitini, kanisani wala katika ukumbi wa mikutano au bwaloni. Asilete suruali, sketi za 

kubana au gauni ya aina yoyote wakati wote atakapokuwa shule atavaa sare za shule na gauni la 

kazi tu. 

D. Nguo za michezo 

      Kila mwanafunzi awe na nguo za michezo ambazo atazitumia wakati wa michezo tu. 

Kamailivyokwisha elekezwa nguo hizo zitakuwa fulana nyekundu, sketi ya blue inaweza kuwa 

fupi ili kuwezesha mwanafunzi kuruka, kukimbia na kujinyonganyonga kirahisi wakati wa 

kucheza. Raba nyeupe zitavaliwa wakati wa michezo kama sehemu ya sare. 

 

 

8. UKUMBI WA CHAKULA (MESI) 

   (i) Chakula kitaandaliwa na wapishi wa shule katika jiko la shule 

   (ii) Mwanafunzi haruhusiwi kujipikia chakula wakati wowote na mahali popote awapo       

         shuleni 

(iii) Chakula kitaliwa kwa kufuata ratiba isipokuwa kama itatokea dharura / tatizo lisiloweza       

        kuzuilika na si vinginevyo  

(iv) Chakula ni lazima kiliwe bwaloni tu na sio mahali pengine isipokua kwa wagonjwa       

       waliolazwa na baada ya kufuata utaratibu na kupata ruhusa maalum. 

(v) Mwanafunzi atakula chakula kitolewacho na shule kwa ajili ya wanafunzi wote si ruhusa      

      kwa mwanafunzi kula magengeni au mitaani. Hii ni kwa sababu za kiusalama. 

(vi) Shule HAINA UWEZO WALA UTARATIBU WA KUTOA MLO WA PEKEE ‘        

       SPECIAL DIET’ kwa mwanafunzi mwenye matatizo mbalimbali ya kiafya. 

(vii)Mwanafunzi anatakiwa kufuata taratibu za kiungwana wakati wa kula, na anaruhusiwa         

       kukibariki chakula chake kwa dini yake. 

(viii)Hairuhusiwi kamwe kuingia na nguo chafu wala kuvaa kandambili / ndala katika bwalo la            

        kulia chakula. 

(ix)Mwanafunzi hatakiwi kupiga kelele wala kuzungumza na kucheka hovyo wakati wa kula        

      hasa wakati wa matangazo na wakati wa kugawa barua kwa wanafunzi. 

(x) Mwanafunzi ni lazima afanye usafi mahali anapolia chakula kila baada ya kula na kisha         

      kusafisha vyombo vyake vya kulia chakula. 

 

 

9. MAKOSA YAFUATAYO YANAWEZA KUSABABISHWA KUFUKUZWA SHULE 

         Makosa yafuatayo yanaweza kusababisha mwanafunzi afukuzwe shule mara moja baada ya            

          kuthibitishwa:- 

(i) Wizi 

(ii) Kupata mimba, kutoa mimba na kusababisha mimba 

(iii) Uasherati , ushoga , ubakaji, na kushikwa ugoni 



(iv) Ulevi, uvutaji wa bangi na sigara ikiwa ni pamoja na matumizi ya madawa ya kulevya 

kama vile mirungi, cocaine, kubeli n.k. 

(v) Kupigana na kupiga na makosa ya jinai 

(vi) Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/walezi na jamii kwa ujumla 

(vii) Kusuka nywele kwa mtindo usiokubalika. Wanafunzi wote wanatakiwa kuwa na nywele 

fupi wakati wote wawapo shuleni. 

(viii) Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yoyote yale yanayovunja sheria za nchi 

(ix) Kutembelea majumba ya starehe na nyumba za kulala wageni 

(x) Kumiliki au kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule 

(xi) Kufanya jaribio lolote la kujiua au kutishia kujiua kama kunywa sumu na n.k 

(xii) Kuharibu kwa makusudi mali ya umma na ya mtu binafsi 

(xiii) Kufuga ndevu 

(xiv) Uvutaji wa sigara 

 

NB; Kwa kosa hili mwanafunzi atafukuzwa shule baada ya kulipa au kulipishwa. 

(xv) Kudharau Wimbo wa Taifa. Wimbo wa shule na Bendera ya Taifa. 

(xvi) Uasherati, uhusiano wa jinsia moja Kuolewa au kuoa 

(xvii) Kugoma, kuchochea na kuongoza mgomo, ikiwa ni pamoja na kukataa adhabu kwa 

makundi, na kuvuruga amani na usalama wa watu. 

(xviii) Kushiriki au kuendeleza IMANI ZA KICHAWI / USHIRIKINA NA MAMBO YA 

MASHETANI hasa awapo shuleni. 

(xix) Kukataa adhabu kwa makusudi 

(xx) Mwanafunzi kumiliki simu ya mkononi akiwa shuleni 

(xxi) Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/Utoro 

 

10. MENGINEYO 

 

       AFYA:      (i) Mwanafunzi atalazimika kuhudhuria vipindi kikamilifu kutohudhuria          

masomo kwa ajili ya kuumwa mara kwa mara kutapelekea au kusababisha mwanafunzi huyo 

kusimamishwa masomo. 

(i)Idhini ya mapumziko (ED) kwa ajili ya kuugua itatolewa na Mganga wa shule au 

Mganga wa Hospitali nyingine rasmi.Hivyo mwanafunzi asilete (sick bey) bila idhini 

ya Mganga na taarifa kwa Mwalimu wa zamu. 

 

MAWASILIANO 

(i) Lugha rasmi katika shule ya sekondari ni ya KIINGEREZA mwanafunzi 

atapaswa kuzingatia hili mara zote anapowasiliana na mwalimu yoyote au 

mwanafunzi mwenzake 

(ii) Kiswahili kitatumika katika matukio rasmi na wakati wa kipindi cha Kiswahili 

(kama somo) au nje ya darasa. 

(iii) Utoaji wa maoni ushauri na malalamiko utafuata ngazi na utaratibu uliopangwa 

k.m vikao vya bweni Baraza la shule uongozi wa wanafunzi na kadhalika 

(iv) Kamwe, matusi, kashifa, kejeli, dharau na vurugu havitavumiliwa 

(v) Barua za kiofisi za kwenda nje ya shule zitapitia na kudhibitishwa na Mkuu wa 

shule. 

 



UTENDAJI 

(i) Mwanafunzi atalazimika kutenda bila kusukumwa 

(ii) Kazi zote zifanywe kwa ufanisi mzuri na kwa kiwango kinachotakiwa 

(iii) Mwanafunzi atalazimika: 

-Kuhudumia kiwanja atakachopewa ( mazingira) 

-Kuhudumia miradi ya shule (E. K) 

- Kufanya usafi bwaloni, vyooni, bafuni n.k. 

-Kufanya shughuli nyingine atakazopewa shuleni 

- Kuhudumia mti mmoja wa matunda 

 

                  ULINZI NA USALAMA 

(i) Thamini na kutunza mali binafsi na ya umma/ shule 

(ii) Mwanafunzi atalipia uharibifu au upotevu wa mali au kifaa chochote endapo 

atasababisha 

(iii) Mwanafunzi atawajibika kwa kuwa na mgeni ambaye atatafutwa na polisi 

(serikali) au watu, baada ya kufanya kosa, uhalibifu wowote ule. 

(iv) Kwa sababu yoyote mwanafunzi asihusishwe na kesi yoyote ya kimahakama 

bila taarifa kwa Mkuu wa shule. 

(v) Mwanafunzi ni mpelelezi na mlinzi wa shule katika miaka yote ya uwanafunzi 

wake na lazima ashiriki kimamilifu katika usalama wa nchi na raia wake wote. 

 

 

KULALA 

(i) Mwanafunzi atalala katika bweni alilopangiwa. 

(ii) Mwanafunzi atatakiwa kuwa kimya na kulala baada ya majifunzo na usiku 

PREP 

(iii) Ni kosa mwanafunzi kukosekana wakati wa Bed checking, ROLL CALLS   

(a) Saa 10: 00 jioni Kwa siku za matembezi. Jumamosi, Jumapili Na 

                          (b) Muda mwingine kukiwa na ulazima wa kufanya hivyo. 

 

MENGINEYO 

(i) Kanuni na sheria hizi sehemu tu ya taratibu njema za kuishi kwa 

amani na utulivu kwa lengo la kupata ufanisi kitaalamu na kitabia 

katika malezi ya mwanafunzi. 

(ii) Walezi watakumbusha daima , kanuni na sheria hizi 

(iii) Mwanafunzi ajitahidi kukosa makosa na kuepuka adhabu  

(iv) Walimu ,Wafanyakazi , Wazazi na Walezi tushirikiane na kujenga 

Taifa lenye nidhamu kwa faida ya wote na Taifa letu 

(v) Mwanafunzi asije na simu shuleni. 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

 

OFISI YA RAISI 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA  

 

                                                      Shule ya sekondari ya wasichana Ndwika , 

                                                       S . L . P    427, 

                                                       MASASI 

 

FOMU YA KUKUBALI KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI YA WASICHANA 

NDWIKA. 

 

A:  SEHEMU YA MWANAFUNZI: 

      Mimi…………………………………………………Nakubali  

      Kuingia kidato cha ………………………………………………katika shule ya. 

      Wasichana Ndwika tarehe……………………………………………………… 

       Nitafika shuleni bila kuchelewa . Naahidi kwamba nitakuwa mwanafunzi bora mwenye bidii 

na utii muda wote nitakaokuwepo shuleni . 

        Anuani yangu ya kudumu 

ni………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………… 

       SAINI YA MWANAFUNZI………………………………………………………… 

 

B. SEHEMU YA MZAZI 

     Mimi……………………………………………………………Ninakubali/Sikubali 

Mtoto wangu………………………………………………… ajiunge na shule ya sekondari ya 

Wasichana Ndwika Masasi kuanzia tarehe………………………………… 

Naahidi kumpatia vitu vyote anavyotakiwa kufika navyo shuleni kama ilivyotajwa katika barua 

pamoja na 5000/ za tahadhari. 

Ameahidi mbele yangu kwamba atakua mtiifu na mwenye bidii kazini na darasani. Mtoto wangu 

akiwa shuleni alelewe katika dini ya ……………………………………….. 

 

                                               SAINI………………………………………………….. 

 

Tafadhali fomu hii irudishwe shuleni kabla mtoto wako hajaondoka nyumbani au aje nayo siku ya 

kwanza anapokuja shuleni. 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

 

PRESIDENTIAL OFFICE 

REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT 

 

                                          Ndwika girls’ Secondry School  

                                          P . O. BOX 427 

                                          Masasi. 

                                          Date…………………… 

 

TO:   Medical Officer, 

         Government Hospital, 

         …………………………………………. 

         ………………………………………….. 

 

                      REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION 

 

Name of  Student ……………………………………………………………………… 

Please examine the above named student to his / her  fitness as indicated below , and please arrange 

for necessary treatments so that the certificate may be signed and brought to school by the student. 

             This certificate must be signed by a qualified Medical officer of a Government Hospital.. 

 

DATE………………………………………       SIGNATURE………………………… 

 

                             MEDICAL CERTIFICATE 

I have examined the above named student with regard to :- 

Skin……………………………………………  Abdomen……………………………. 

Eyes……………………………………………  stool…………………………………. 

Fare…………………………………………….  Urine………………………………… 

Teeth……………………………………………  H/B (Haemoglobin)…………………… 

Chest……………………………………………………………………………………….. 

Any other disabilities………………………………………………………………………. 

1.  I consider that………………………………………………………(Name of student ) is in good 

health free from infection diseases , worms and fit to school. 

2 .He/ she is fit to school after having treatmeant of…………………………… 

3 .She / He is not pregnant……………………………………………………………… 

4 . Other comments  ( If any )…………………………………...................................... 

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………… 

 

DATE……………………………………………….                   ………………………………… 

                                                                                                                MEDICAL OFFICER.    

 

 



 

 

 

 

 

FOMU YA NDUGU WA WATAKAORUHUSIWA KUMTEMBELEA MWANAFUNZI 

 

SN JINA UHUSIANO PICHA 
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OFISI YA RAISI TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MASASI 

SHULE YA SEKONDARI NDWIKA 

ORODHA YA VITABU 
Na. SOMO JINA LA KITABU 

1. KISWAHILI  Sarufimiundoya Kiswahili Sanifu – SAMIKISA 

 Sarufimaumboya Kiswahili Sanifu - SAMAKISA 

 

2. GEOGRAPHY  Human and Economic Geography Advanced level. D.T. 
Msabila 

 Practical Geography Advanced level (Map reading, 
photography interpretation Field research, statistics & 
Introduction to Survey). 

 Physical Geography for Secondary Schools –D.T. Msabila. 

3. ENGLISH 

LANGUAGE 
 Advanced English practical approach – Nicholas 

Asheli 

 English form five and six – Oxford. 

 English Language for Secondary Schools 
Literature and Stylistics Form five and six. 

4. BASIC APPLIED 

MATHEMATICS 

 Basic Applied Mathematics F5 & F6(TIE B.I/2017) 

5. HISTORY  HISTORY for secondary schools Form six(TIE) 
   HISTORY for secondary schools Form five(TIE) 
6. GENERAL 

STUDIES 

 Richard R.F Mbalache (2011) General studies for 
Advanced level certificate, Form five 1st edition- 
b.3/2014 

 

7 BIOLOGY  BIOLOGY for Advanced level (1999) 4th Edition.-
Glannand Suzan Toole. Nelson Thomes publisher. UK 

 BIOLOGICAL SCIENCE 3rd Edition Cambridge University 
press 

 Understanding Biology 

8 CHEMISTRY  CONCEPTUAL CHEMISTRY Volume I, Chand. S. (2014) New-Delhi 
.S. Chand and Company PVT Ltd. 

 Physical Chemistry – Advanced level.Mark Daniel 
&HermersDamian,S (2012)Dar –es-salaam ,Ape Network. 

 Organic chemistry 1(part A  

 In organic Chemistry by Gary, L 

 

NB. Mwanafunzi ajenakitabukimoja amazaidi kwakila somo kutokananaTahasusi yake. 



 

 


