
OFISI YA RAIS -TAMISEMI 

TAARIFA KWA UMMA 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU ZOEZI LA UCHAGUZI WA WANAFUNZI WA 
KUJIUNGA NA KIDATO CHA TANO NA VYUO_ VYA ELIMU NA MAFUNZO YA 

UFUNDI KWA MWAKA 2021 



Ndugu Wanahabari; 

Zoezi la Uchaguzi wa Wanafunzi wa Kujiunga na Kidato cha Tano katika Shule za 

Sekondari za Serikali na Vyuo vya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Mwaka 2021, 

limekamilika. Zoezi hili limefanyika kwa kuzingatia takwimu za matokeo ya 

Wanafunzi waliofanya Mtihani (watahiniwa) wa Kidato cha Nne Mwaka 2020, kutoka 

Tanzania Bara. 

Ndugu Wanahabari; 

Matokeo ya Kidato cha Nne 2020 yanaonesha kuwa Watahiniwa wa Shule 

waliopata Daraja la I - 111 walikuwa 153,464 wakiwemo wasichana 67, 135 na 

wavulana 86,329 sawa na asilimia 35.06 ya watahiniwa waliofanya mtihani. 

Watahiniwa wa kujiteqernea waliofanya mtihani wakiwa chini ya Taasisi ya Elimu ya 

Watu Wazima (TEWW) waliofaulu kwa Daraja la I - Ill ni 479 wakiwemo wasichana 

289 na wavulana 190. 

Wanafunzi waliokidhi vigezo na ambao wana sifa za msingi za kuchaguliwa 

kujiunga na Kidato cha Tano na Vyuo vya Elimu na Mafunzo ya Ufundi kwa mwaka 

2021 ni 148,127 wakiwemo wasichana 63,878 na wavulana 84,249 sawa na asilimia 

33.84 ya waliofanya Mtihani wa Kidato cha Nne Mwaka, 2020. ldadi hiyo ya 

wanafunzi wenye sifa imejumuisha wanafunzi wenye Mahitaji Maalum 288 

wakiwemo Wasichana 123 na Wavulana 165. Aidha, watahiniwa wa kujitegemea 

waliofanya mtihani wakiwa chini ya Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima ni 287 

wakiwemo wasichana 149 na wavulana 138. 

Ndugu Wanahabari; 

Wanafunzi waliochaguliwa kujiunga na Kidato cha Tana na Vyuo vya Elimu na 

Mafunzo ya Ufundi Mwaka 2021, ni kutoka Shule· za Serikali, zisizo za Serikali, 

watahiniwa wa kujitegemea waliofanya mtihani wakiwa chini ya Taasisi ya Elimu ya 

Watu Wazima na waliosoma nje ya nchi ambao matokeo yao yamefanyiwa 

ulinganifu wa Baraza la Mtihani Tanzania (NECTA). 
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Jedwali Na. 1: Linaonesha wanafunzi wenye sifa na waliochaguliwa 
kujiunga na Kidato cha Tano na Vyuo vya Kada 
mbalimbali na waliobaki 

MAE LEZO Wasichana Wavulana .Jumla 

Watahiniwa wenye Sifa 63,878 84,249 148,127 

Waliochaguliwa Kidato cha Tano 41,885 45,778 87,663 
-�� ) 

Vyuo vya Elimu ya Ufundi, Afya, Ualimu 21,993 34,913 56,906 
na Kada mbalimbali 

Jumla ya Waliochaguliwa 63,878 80,691 144,569 

Jumla ya Waliokosa nafasi 0 3,558 3,558 

Jedwali Na. 2 linaonesha mchanganuo wa Wanafunzi Waliochaguliwa 
kujiunga na Kidato cha Tano na Vyuo vya Kada mbalimbali 
Mwaka, 2021 

MAE LEZO 2021 
Ke Me JML 

1. Waliofanya Mtihani 227,695 210,003 437,698 

Wenye Sifa za kuchaguliwa Kidato 
2. cha Tano na Vyuo vya Elimu ya 63,878 84,249 148,127 

Ufundi 

3. Waliochaguliwa K5 - Masomo ya 17,646 23,858 41,504 Sayansi na H isabati 
.; 

4. Waliochaguliwa K5 - Masomo ya 24,239 21,920 46, 159 Sanaa na Biashara 

5. Waliochaguliwa kujiunga Vyuo 4 vya 592 1006 1598 Elimu ya Ufundi 
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MAE LEZO 2021 
Ke Me JML 

Wanafunzi waliochaguliwa kujiunga 
6. na Vyuo vya Ualimu (Stashahada & 3,535 3,931 7,466 

Astashahada) 

7. Wanafunzi waliochaguliwa kujiunga 1, 162 1,073 2,235 na Vyuo vya Afya 

8. Wanafunzi Waliochaguliwa kujiunga 16,704 28,903 45,607 katika Vyuo mbalimbali 

JUMLA Waliochaguliwa KS, Vyuo 
9. 4 Vya Elimu ya Ufundi na Vyuo 63,878 80,691 144,569 

mbalimbali) 

Jumla ya wanafunzi 87,663 wakiwemo wasichana 41,885 na wavulana 45,778 sawa 

na asilimia 59.18 ya wenye sifa wamechaguliwa kujiunga na Kidato cha Tano katika 

shule 476 za Serikali zikiwemo shule mpya 42, Kati yao wanafunzi wenye mahitaji 

maalumu walikuwa 288 wakiwemo wasichana 123 na wavulana 165 sawa na 

asilimia 100% ya wenye Mahitaji Maalum waliokuwa na sifa za kujiunqa na Kidato 

cha Tano. 

Kati ya wanafunzi waliochaguliwa Kujiunga na Kidato cha Tano, wanafunzi 41,504 

wakiwemo wasichana 17,646 na wavulana 23,858 sawa na asilimia 47.34, 

watajiunga kusoma tahasusi za Sayansi na Hisabati; wanafunzi 46, 159 wakiwemo 

wasichana 24,239 na wavulana 21,920 sawa na asilimia 52.66 wamechaguliwa 

kusoma tahasusi za masomo ya Sanaa na Biashara. 

Ndugu Wanahabari; 

Wanafunzi 1,598 wakiwemo wasichana 592 na wavulana 1,006 wamechaguliwa 

kujiunga na fani mbalimbali katika Vyuo vinne vya Ufundi ambavyo ni Chuo cha 

Ufundi Arusha (ATC), Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT), Chuo cha 

Usimamizi wa Maendeleo ya Maji (WDMI) na Chuo Kikuu cha Sayansi na 

Teknolojia Mbeya (MUST). 

3 



Ndugu Wanahabari; 

Jumla ya wanafunzi 55,308 wakiwemo wasichana 21,401 na wavulana 33,907 

wamechaguliwa kujiunga kwenye kozi mbalimbali za ngazi ya Astashahada na 

Stashahada (Certificate and Ordinary Diploma) katika Vyuo vya Elimu na �afunzo 

ya Ufundi vinavyosimamiwa na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTE) na 

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ambapo Wanafunzi 2,235 wakiwemo 

wasichana 1, 162 na wavulana 1,073 wamechaguliwa kuj_iunga na Vyuo vya Afya 

ngazi ya Stashahada. Wanafunzi 5,757 wakiwemo wasichana 2,798 na wavulana 

2,959 wamechaguliwa kujiunga na Vyuo vya Ualimu ngazi ya Astashahada ya Elimu 

Maalum, Awali, Michezo, Msingi na Ualimu wa Shule zinazofundisha kwa kutumia 

Lugha ya Kiingereza (English Medium). Wanafunzi 1,709 wakiwemo wasichana 737 

na wavulana 972 wamechaguliwa kujiunga na Vyuo vya Ualimu ngazi ya 

Stashahada ya Sayansi, Hesabu na TEHAMA. Vilevile, Wanafunzi 45,607 

wakiwemo wasichana 16,704 na wavulana 28,903 wamechaguliwa kujiunga na 

Vyuo vya Elimu na Mafunzo ya Ufundi katika Kada mbalimbali. 

Ndugu Wanahabari; 

Napenda kutumia fursa hii, kuwataarifu kuwa lengo la Rais wa Awamu ya Sita 

Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan la kuwainua wanawake limeonekana 

ambapo katika mwaka huu, wanafunzi wote wasichana 63,878 wenye sifa 

wamechaguliwa kujiunga na Kidato cha Tano na Vyuo vya Elim una Mafunzo 

ya Ufundi. 

Ndugu Wanahabari; 

Muhula wa kwanza kwa wanafunzi wa Kidato cha Tano utaanza tasehe 05 Julai, 

2021. Hivyo, wanafunzi wote waliopangwa kujiunga na Kidato cha Tano kwa 

mwaka 2021 wanapaswa kuanza kuripoti katika shule zao kuanzia tarehe 03 

Julai, 2021. Siku ya mwisho ya kuripoti itakuwa tarehe 18 Julai, 2021. Endapo 

mwanafunzi atachelewa kuripoti nafasi yake itachukuliwa na mwanafunzi mwingine 

aliyekosa nafasi. 
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Ndugu Wanahabari; 

Serikali ya Awamu ya Sita ingependa kuona wanafunzi wote waliochaguliwa 

kwenda Kidato cha Tano wanajiunga kwa pamoja ndani ya muda uliopangwa. 

Hivyo, Serikali inawahimiza Wanafunzi ambao wameshakata shauri kujiunqa na 

shule za Binafsi kuthibhibitisha kujiunga na shule hizo kupitia mfumo wa "Selform" 

uliotumika wakati wa kubadilisha tahasusi. Aidha, Wakuu wa shule za Binafsi 

ambazo wanafunzi watadhibitisha kujiunga nazo, watatakiwa kuthibitisha 

kuwatambua wanafunzi hao kupitia mfumo wa "Selform". Nafasi zifakazopatikana 

kwa njia hii zitajazwa na wanafunzi kwenye "Second Selection" iii nao waweze 

kujiunga na shule kwa muda sawa na wenzao. 

Ndugu Wanahabari; 

Fomu za maelezo ya mahitaji ya kujiunga na Kidato cha Tano (Joining Instructions) 

kwa shule zote za Kidato cha Tano zinapatikana kwenye tovuti ya OR-TAMISEMI 

kupitia kiunganishi cha www.tamisemi.qo.tz. Vilevile, mfumo wa Selform 

unaendelea kupatikana kupitia anuani ya selform.tamisemi.qo.tz. 

Ndugu Wanahabari; 

Uchaguzi wa wanafunzi wa kujiunga na Kidato cha Tano na Vyuo vya Elimu na 

Mafunzo ya Ufundi umefanyika kwa kuzingatia ufaulu na nafasi zilizopo katika 

shule; hivyo, hakutakuwa na fursa ya kufanya mabadiliko yoyote ya shule 

kutokana na ukosefu wa nafasi kwenye shule husika. 

Ndugu Wanahabari; 

Kwa wanafunzi waliopangwa kwenye Vyuo vya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 

wanapaswa kuthibitisha kukubali kujiunga na kozi walizochaguliwa kuanzia tarehe 

ya leo hadi ifikapo tarehe 8 Agosti, 2021. Wanafunzi hawa watatakiwa kufanya 

Uthibitisho kuwa wamekubali Kozi na Vyuo walivyopangiwa kwa njia ya mtandao 

kupitia tovuti ya Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTE) ambayo ni 

www.nacte.go.tz kupitia kiunganishi kinachoitwa Uthibitisho TAMISEMI. Kwa 

mwanafunzi atakayeshindwa kuthibitisha kozi na chuo alichopangiwa, nafasi yake 

itachukuliwa na wanafunzi wengine wanaondelea kuomba katika vyuo husika kwa 

njia ya mtandao. 
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Kwa mwanafunzi atakayetaka kufanya mabadiliko ya kozi na chuo alichopangiwa 

ataruhusiwa kufanya hivyo kuanzia tarehe 9 - 23 Agosti, 2021 kupitia tovuti ya 

NACTE ya www.nacte.go.tz. 

Ndugu Wanahabari; 

katika Awamu ya Sita chini ya uongozi wa Raisi Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan 

kuna mafanikio makubwa yamepatikana kama ifuatavyo:- 

• ldadi ya wanafunzi wenye sifa za kuchaguliwa kujiunga na Kidato cha Tano 

na Vyuo vya Elimu na Mafunzo ya Ufundi imeongezeka kwa asilimia 14.07 

kutoka 129,854 mwaka 2020 hadi 148,127 mwaka 2021, wakiwemo . 
wasichana 63,878 ambapo wamechaguliwa wote; 

• ldadi ya wariafunzi waliochaguliwa kujiunga na Kidato cha Tana kwenye 

tahasusi za Sayansi na Hisabati imeongezeka kwa asilimia 14.10 kutoka 

36,375 mwaka 2020 hadi 41,504 mwaka 2021 wakiwemo wasichana 17,646; 

• ldadi ya wanafunzi waliochaguliwa kujiunga na Kidato cha Tano kwenye 

tahasusi za Sanaa na Biashara imeongezeka kwa asilimia 25.64 kutoka 

36,738 mwaka 2020 hadi 46,159 mwaka 2021, wakiwemo wasichana 24,239; 

• ldadi ya wanafunzi waliochaguliwa kujiunga na Vyuo vinne vya Ufundi 

imeongezeka kwa asilimia 6.60 kutoka 1,499 mwaka 2020 hadi 1,598 mwaka 

2021, wakiwemo wasichana 592; 

• ldadi ya wanafunzi waliochaguliwa kujiunga na Vyuo vya Ualimu 

(Stashahada na Astashahada) imeongezeka kwa asilimia 28.44 kutoka 5,813 

mwaka 2020 hadi 7,466 mwaka 2021, wakiwemo wasichana 3,535; 

• ldadi ya wanafunzi waliochaguliwa kujiunga na Vyuo vya Afya �imeongezeka 

kwa asilimia 18.44 kutoka 1,887 mwaka 2020 hadi 2,235 mwaka 2021, 

wakiwemo wasichana 1, 162; na 

• ldadi ya wanafunzi waliochaguliwa kujiunga na Vyuo vya mbalimbali 

imeongezeka kwa asilimia 17 .42 kutoka 38,842 mwaka 2020 hadi 45,607 

mwaka 2021, wakiwemo wasichana 16,704; 
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• ldadi ya wanafunzi wa kujitegemea wanaofanya mtihani chini ya Taasisi ya 

Elimu ya Watu Wazima na kuchaguliwa kujiunga na Kidato cha Tano 

wameongezeka kwa asilimia 86.36 kutoka 154 mwaka 2020 hadi 287 mwaka 

2021, wakiwemo wasichana 149; na 

• Shule mpya zinazodahili wanafunzi wa Kidato cha Tano kwa mara mara ya 

kwanza zimeongezeka kutoka shule 32 mwaka 2020 hadi shule 42 mwaka 

2021. 

Ndugu Wanahabari; 

Napenda kutumia fursa hii kuwapongeza walimu, wazazi na walezi wote kwa juhudi 

walizozifanya katika ufundishaji na kuwezesha wanafunzi kufaulu vizuri. Naomba 

wazazi/walezi wote tuendelee na moyo huu wa kusimamia na kufuatilia maendeleo 

ya watoto wetu. 

Aidha, nawapongeza wanafunzi wote waliochaguliwa kujiunga na Kidato cha Tano, 

Vyuo vya Elimu na Mafunzo ya Ufundi. Napenda kuchukua fursa hii, kuwahimiza 

kuendelea kufanya bidii katika kujifunza iii waweze kufanikiwa kujiunga na mafunzo 

ya elimu ya juu baada ya kuhitimu Kidato cha Sita na Vyuo vya Elimu na Mafunzo 

ya Ufundi. 

Ninawashukuru Viongozi na Watendaji wa Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

pamoja na Wananchi kwa ujumla kwa kushiriki kikamilifu kuimarisha miundombinu 

ya shule ikiwemo mabweni na majengo menqine yaliyowezesha shule kupokea 

wanafunzi wa Kidato cha Tano kwa mara ya kwanza. 

Ndugu Wanahabari; 

Orodha ya wanafunzi waliochaguliwa kujiunga na Kidato cha Tano na Vyuo vya 

Elimu na Mafunzo ya Ufundi mwaka, 2021 inapatikana kwenye tovuti ya OR­ 

TAMISEM I ya www.tamisemi.go.tz na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi ya 

www.nacte.go.tz. 
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Ndugu Wanahabari; 

Pamoja na maelekezo haya, kwa mwanafunzi, mzazi/mlezi atakayekuwa na suala 

linalohitaji maelekezo au ufafanuzi zaidi aende katika Ofisi za Elimu za Mikoa na 

Halmashauri AU apige simu kwenye namba ya Kituo cha Mawasiliano cha OR­ 

TAMISEMI kwa namba za simu 026 2160210 au 0735 160210. 

Ahsanteni kwa kunisikiliza. 

Ummy A. Mwalimu (Mb.) 

WAZIRI WA NCHI, OR-TAMISEMI 

1 Juni, 2021 
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