JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA MKUU WA MKOA MTWARA

JARIDA
HILI NI
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ATHARI ZA HALI U i s
DUNI YA LISHE

Hali duni ya Lishe husababisha
kupungua kwa kinga ya mwili,
kuongezeka kwa uwezekano
wa kupata magonjwa,kupungua
kwa tija katika kutenda, kujifunza
na kufundishika.

Jamii na Lishe na Kitengo cha Habari na Mawasiliano

I Jarida hili limeandaliwa na ldara ya afya, Ustawi wa
Ofisi ya Mkuv wa Mkoa Mtwara.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA MKUU WA MKOA MTWARA

UTANGULIZI.

Kwa kipindi cha April hadi Juni 2023, jarida la Lishe
limeangalia hali ya Lishe kwa wanafunzi wa shule za
msingi na awali katika Halmashauri zote tisa ndani ya

Mkoa wetu wa Mtwara.

TATHIMINI YA HALI YA LISHE KWA
HALI YA LISHE KWA WANAFUNZI WANAFUNZI WA SHULE ZA MSINGI

WA SHULE ZA MSINGI. NA AWALL

Tathimini ya hali ya Lishe ilifanyika katika Halmashauri

zote tisa ndani ya Mkoa na jumla ya wanafunzi 5,736
waliweza kufanyiwa tathimini kwa kipindi cha Januari
hadi Machi 2023. Tathimini hiyo ilionesha kwamba,
asilimia 93 (5,345) ya wanafunzi hao wana hali nzuri
ya lishe wakati asilimia 6 (325) waligundulika na
vkondefu wa kadiri na asilimia 1 (66) waligundulika
na uvkondefu mkali.

Halmashauri zilizoathirika zaidi na hali duni ya Lishe
kwa kiashiria cha ukondefu wa kadiri ni Halmashauri
ya Wilaya Mtwara (22%), Halmashauri ya Wilaya
Nanyumbu (20%), Halmashauri ya Mji Masasi (15%)
na Halmashauri ya Wilaya Masasi (13%).

Kwa mujibu wa tafiti zilizofanywa na Wizara ya Afya
(2019) kuhusu Malaria na Lishe, asilimia 2.8 ya
wanafunzi wa shule ya msingi wana uzito mkubwa wa
mwili wakati 50% wana upungufu wa damu. Uzito

| mkubwa wa mwili huwaweka wanafunzi hao katika
hatari ya kupata magonjwa sugu yasiyo ya
kuambukiza kama kisukari, magonjwa ya moyo, figo,
shinikizo kubwa la damu na kisukari.
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SABABU ZA HALI DUNI YA LISHE
KWA WANAFUNZI WA SHULE ZA
MSINGI NA AWALI.

Wanafunzi kutopata milo ya kutosha kwa siku

kadhalika ulaji duni wa vyakula mchanganyiko kutoka

ATHARI ZA HALI DUNI YA LISHE
KWA WANAFUNZI.

katika makundi makuu matano ya vyakula. Kwa mujibu
wa utafiti wa malaria na Lishe kwa shule za msingi

(Wizara ya Afya, 2019), asilimia 45 ya wanafunzi Hali duni ya Lishe husababisha kupungua kwa kinga
katika Mkoa wa Mtwara hawapati kifungua kinywa ya mwili, kuongezeka kwa uwezekano wa kupata
asubuhi kabla ya kwenda shuleni. Aidha, tafiti hiyo magonjwa, kupungua kwa tija katika kutenda,
inaonesha kwamba ulaji wa vyakula mchanganyiko kujifunza na kufundishika. Lishe duni pia huweza
kutoka katika makundi makuu matano ya vyakula kusababisha utoro kadhalika mwanafunzi kutomaliza
katika kaya ni asilimia 1.6. Kwa upande mwingine shule kwa wakati kutokana na kurudia rudia darasa
vlaji wa vyakula vya asili ya nafaka, mizizi na ndizi ni mara kwa mara.

asilimia 81.6 wakati ulaji wa vyakula vya asili ya

wanyama na mikunde ni asilimia 32.

Tafiti hizo zinaendelea kuonesha kwamba, kaya zenye
uwezo wa kula matunda kwa siku ni asilimia 6 wakati
ulaji wa mboga za majani ni asilimia 28. Sambamba
na hilo, tafiti hiyo inaonesha kwamba mila na desturi
nazo zinachangia hali duni ya Lishe kwani
asilimia 86.6 ya wanafunzi hula na wanafamilia
katika chombo kimoja kila siku. Hii husababisha
kushindwa kufahamu kiasi cha chakula kilicholiwa na
watoto wa shule kulingana na mahitaji yao ya mwili
kwa siku.

Halikadhalika, asilimia 23 ya kaya zimebainika
kufanya uchaguzi wa chakula kutokana na matangazo
ya biashara. Hii pia imekuwa ikisababisha ulaji usiofaa.
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MIKAKATI ILIYOPO KATIKA
KUKABIALIANA NA LISHE DUNI
KWA WANAFUNZI.

Serikali imezindua mwongozo wa chakula shuleni
ambapo chanzo cha chakula ni mazao ya chakula
yanayopatikana katika mazingira husika. Mwongozo
huo, umeonesha kwamba serikali itahakikisha
upatikanaji wa chakula kwa shule za bweni. Aidha,
wamiliki wa shule binafsi watahusika katika
upatikanaji wa chakula kwa shule za kutwa na bweni.
Kwa upande wa shule za serikali za kutwa, mwongozo
umeonesha wazazi/walezi wahusike katika uchangiaji
wa chakula shuleni. Kwa upande mwingine, shule za
serikali zimesisitizwa kuhakikisha uwepo wa miradi
itakayo saidia uboreshaji wa chakula shuleni mfano
bustani ya mbogamboga na matunda.

Jamii imeendelea kuhamasishwa kupitia mikusanyiko
mbalimbali kuhusu umuhimu wa chakula shuleni
kadhalika na kuzingatia vulaji wa vyakula
mchanganyiko katika kaya.

MAPENDEKEZO KWA WAZAZI/
WALEZI WA WANAFUNZI.

® Kuhakikisha mtoto anapata mlo wa asubuhi kabla
ya kwenda shuleni.

® Kuhakikisha vandacji wa milo ya familia kwa
kuzingatia makundi matano ya vyakula. Makundi
hayo ni 1. Nafaka, mizizi na ndizi 2. jamii ya
wanyama na mikunde 3. Matunda
4. Mbagamboga 5. Mafuta, sukari na asali.
Zingatia kuchagua chakula kimoja kutoka katika
kila kundi kulingana na mazingira uvliyopo.

® Kuhakikisha uchangiaji wa uwepo wa chakula
shuleni ili kuboresha upatikanaji wa mlo wa
mchana wa watoto shuleni.

® Watoto wadogo watengewe chakula chao wakati
wa kula tofauti na wanafamilia wengine.
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